Trang chủ » Bảo hiểm » Hỏi đáp luật bảo hiểm » Chế độ thai sản khi Công ty giải thể như thế nào?

Chế độ thai sản khi Công ty giải thể như thế nào?

(Cập nhật: 21/10/2018 | 11:49)

Luật sư cho tôi hỏi về trường hợp khi công ty tôi giải thể thì tôi có được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật hiện hành hay không? Tôi xin cảm ơn và mong sớm nhận được câu trả lời của luật sư

 

Câu hỏi:

Chị tôi là nhân viên công ty B-inter đã 7 năm, trong khoảng thời gian làm việc tại đây, chị tôi có tham gia Bảo hiểm xã hội đầy đủ. Đến tháng 05/2016 Công ty của chị tôi tuyên bố giải thể, sau khi giải thể Công ty của chị tôi chốt sổ Bảo hiểm xã hội thì chị tôi chỉ được chốt đến tháng 12/2015. Từ tháng 1/2016 đến tháng 04/2016 Công ty không đóng Bảo hiểm xã hội cho chị tôi đến hiện tại công ty vẫn nợ chị tôi tiền Bảo hiểm xã hội. Chị tôi sinh con  vào ngày 23/05/2015, xin Luật sư giải đáp cho tôi liệu chị tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của chị như sau:

Chế độ thai sản khi Công ty giải thể như thế nào?

Chế độ thai sản khi Công ty giải thể như thế nào?

Về điều kiện hưởng chế độ thai sản, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 đã quy định tại Điều 31. Nội dung quy định như sau:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2.Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Chế độ thai sản khi Công ty giải thể như thế nào?

Về chị của chị có phải là đối tượng được hưởng chế độ thai sản hay không thì chúng tôi xin trả lời chị của chị là một trong những đối tượng được hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 đã quy định vô cùng cụ thể, điều kiện để lao động nữ hưởng chế độ thai sản khi sinh con là phải tham gia Bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, lao động nữ tham gia Bảo hiểm xã hội không bắt buộc phải tham gia liên tục trong 06 tháng. Có nghĩa là trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con chỉ cần tham gia Bảo hiểm xã hội ít nhất là 06 tháng.

Theo như thông tin chị cung cấp cho chúng tôi, chị của chị đã tham gia Bảo hiểm xã hội 7 năm liên tiếp. Chị của chị sinh con ngày 23/05/2016, như vậy, 12 tháng trước khi chị của chị sinh con được tính từ tháng 05/2015. Công ty mà chị của chị tham gia Bảo hiểm xã hội chốt sổ cho chị của chị là tháng 12/2015. Theo như quy định tại khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội và căn cứ thông tin đóng Bảo hiểm xã hội của chị đưa ra thì chị của chị đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

 Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.