Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Thời gian hưởng chế độ thai sản được tính như thế nào
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1239 Lượt xem

Thời gian hưởng chế độ thai sản được tính như thế nào

Tôi đã đi làm tại 3 công ty khác nhau, trong thời gian chờ việc tôi có nghỉ một thời gian, hiện nay tôi sắp sinh và tôi không biết tôi được hưởng chế độ thai sản từ khi nào và phải đóng bảo hiểm bao lâu thì được hưởng

 

Câu hỏi:

Tôi muốn hỏi về việc hưởng chế độ thai sản của tôi trong trường hợp sau. Từ tháng 03/2013 đến tháng 04/2014 tôi làm việc tại công ty TNHH Nam Thành Long, khi công tác tại đây tôi có tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện và chỉ có hai chế độ hưởng bảo hiểm là hưu trí và tử tuất. Hết tháng 04/2014 tôi nghỉ việc sau đó làm việc cho công ty thứ hai là công ty Điện tử Duy Khánh từ tháng 06/2014 đến tháng 03/2016. Đến tháng 12/2016 tôi bắt đầu làm cho công ty thứ ba là công ty Cổ phần, tại đây tôi tham gia bảo hiểm bắt buộc đầy đủ. Tôi dự sinh ngày 12/04/2017, vậy chế độ thai sản của tôi được tính từ khi nào, tôi đóng bảo hiểm bao lâu thì được hưởng chế độ thai sản theo quy định? Mong Luật Hoàng Phi giải đáp giúp tôi, tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của chị như sau:

Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về những đối tượng được hưởng chế độ thai sản khi tham gia bảo hiểm xã hội như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Thời gian hưởng chế độ thai sản được tính như thế nào

Thời gian hưởng chế độ thai sản được tính như thế nào?

Khoản này quy định 06 nhóm đối tượng được hưởng chế độ thai sản gồm: Lao động nữ mang thai; Lao động nữ sinh con; Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi; Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản; Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con. Trong đó, chị thuộc trường hợp được hưởng chế độ thai sản quy định tại điểm b khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 là lao động nữ sinh con

Tuy nhiên, về điều kiện hưởng chế độ thai sản của các đối tượng được quy định tại điểm b, c, d của khoản 1 Điều này được quy định chi tiết hơn tại khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Vì thế, những đối tượng quy định tại khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014  muốn hưởng chế độ thai sản phải có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con và thời gian đóng bảo hiểm không cần liên tục.

Đối chiếu với thông tin chị đưa ra, ngày dự sinh của chị là ngày 12/04/2017, 12 tháng trước khi sinh của chị bắt đầu tính từ tháng 04/2016. Như vậy chị không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã nào?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ thắc mắc: Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã...

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào?

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào? Khi có thắc mắc này, Quý vị đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài...

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không?

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không? Khi có thắc mắc này, Quý vị có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi