Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Mang thai có được đơn phương nghỉ việc không?
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 935 Lượt xem

Mang thai có được đơn phương nghỉ việc không?

Do ảnh hưởng của công việc nên vợ tôi khi mang thai hay bị chóng mặt, ù tai, đau bụng, thai nhi không ổn định. Trong trường hợp này, vợ tôi có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không?

Câu hỏi: 

Luật sư cho tôi hỏi, vợ tôi vào làm việc cho Công  ty Sam Sung Bắc Ninh với hợp lao động xác định thời hạn 3 năm, bắt đầu từ ngày 1/8/2019. Vợ tôi làm bên bộ phận test điện thoại, liên tục phải nghe để kiểm tra các chức năng của điện thoại, nhiều lúc phải kiểm tra điện thoại ảo nên sóng điện từ rất mạnh, do đó vợ tôi hay bị ù tai. Tháng 9/2022, vợ tôi bắt đầu mang thai. Khi mang thai đến tháng thứ 6, vợ tôi hay bị chóng mặt, ù tai, thai nhi không được ổn định. Vợ tôi đi khám bác sĩ bảo do ảnh hưởng của công việc nên để bảo vệ thai cần nghỉ việc ngay. Vậy, vợ tôi chưa làm hết hạn hợp đồng thì có được xin nghỉ việc, chấm dứt hợp đồng không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty luật Hoàng Phi, với câu hỏi của bạn chúng tôi trả lời như sau: 

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 35 Bộ luật lao động 2019 quy định:

Điều 35. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

2. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước trong trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này;

b) Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 97 của Bộ luật này;

c) Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

d) Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

đ) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo quy định tại khoản 1 Điều 138 của Bộ luật này;

e) Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật này, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

g) Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Bộ luật này làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.

Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận nếu tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi thì có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Đây là quyền của người lao động.

Như vậy, theo thông tin bạn đưa ra, vợ bạn hay bị chóng mặt, ù tai làm cho thai nhi không ổn định là do ảnh hưởng của công việc đã được bác sĩ xác nhận nên vợ bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng mặc dù hợp đồng chưa hết thời hạn.

Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, vợ bạn phải báo trước cho công ty một thời gian hợp lí. Theo Khoản 1 Điều 138 Bộ luật lao động 2019:

Điều 138. Quyền đơn phương chấm dứt, tạm hoãn hợp đồng lao động của lao động nữ mang thai

1. Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi thì có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động.

Trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động thì phải thông báo cho người sử dụng lao động kèm theo xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi