Trang chủ Chuyển Văn phòng công chứng theo loại hình công ty hợp danh?
  • Thứ hai, 08/07/2024 |
  • Thông tin hữu ích |
  • 5643 Lượt xem

Chuyển Văn phòng công chứng theo loại hình công ty hợp danh?

Câu hỏi:

Kính gửi luật sư, tôi muốn chuyển đổi mô hình văn phòng công chứng theo loại hình công ty hợp danh có được không?Và luật sư cho tôi

Câu hỏi:

Kính gửi luật sư, tôi muốn chuyển đổi mô hình văn phòng công chứng theo loại hình công ty hợp danh có được không? Và luật sư cho tôi hỏi thủ tục chuyển đổi mô hình văn phòng công chứng theo loại hình công ty hợp danh? Tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, chúng tôi trả lời như sau:

1.  Thứ nhất: Về việc chuyển đổi mô hình văn phòng công chứng theo loại hình công ty hợp danh:

–  Cùng với Phòng công chứng, Văn phòng công chứng là một trong hai hình thức hành nghề công chứng ra đời và hoạt động theo Luật công chứng năm 2014 với chức năng công chứng hợp đồng, giao dịch bằng văn bản mà theo quy định của pháp luật phải công chứng hoặc cá nhân, tổ chức tự nguyện yêu cầu công chứng. Văn phòng công chứng thành lập và hoạt động theo hai mô hình: (i) Loại hình doanh nghiệp tư nhân do một công chứng viên thành lập; (ii) Loại hình công ty hợp danh do hai công chứng viên trở lên thành lập.

Vì vậy, bạn có thể chuyển đổi sang loại hình công ty hợp danh do hai công chứng viên trở lên thành lập để chuyển đổi mô hình văn phòng công chứng theo loại hình công ty hợp danh.

2. Thứ hai: Về thủ tục chuyển đổi văn phòng công chứng theo mô hình công ty hợp danh

–  Để chuyển đổi văn phòng công chứng hoạt động theo loại hình doanh nghiệp tư nhân sang công ty hợp danh bạn phải gửi hồ sơ đến Sở tư pháp nơi đăng ký hoạt động. Hồ sơ gồm: thông báo thay đổi nội dung đăng ký hoạt động của Văn phòng công chứng (theo mẫu); Bản chính giấy đăng ký hoạt động Văn phòng công chứng; Quyết định bổ nhiệm Công chứng viên; Thẻ công chứng viên (nếu có) của công chứng viên; Các giấy tờ khác theo quy định. Số lượng hồ sơ là một bộ.

–  Đây không phải trường hợp thay đổi trụ sở hoặc tên gọi nên văn phòng công chứng không phải xin cấp lại Giấy đăng ký hoạt động kinh doanh và không phải đăng báo theo quy định tại Điều 23 Luật Công chứng năm 2014.

Trên đây là những nội dung mà chúng tôi muốn chia sẻ đến bạn đọc về Chuyển Văn phòng công chứng theo loại hình công ty hợp danh thuộc mục văn phòng công chứng. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan, bạn đọc vui lòng liên hệ đến tổng đài 1900 6557 của Luật Hoàng Phi để được tư vấn trực tiếp.

>>>>> Tham khảo bài viết sau:

Văn phòng công chứng tại Hà Nội

Văn phòng công chứng tại Hồ Chí Minh

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TRỰC TIẾP HOẶC YÊU CẦU BÁO GIÁ

QUÝ KHÁCH GỌI: 0981.378.9990981.393.686 (HỖ TRỢ 24/7)

—————–*****——————-

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE HOẶC BẠN CÓ THỂ CLICK VÀO Ô SAU ĐÂY ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Danh sách Văn phòng công chứng Phú Nhuận mới nhất

Chúng tôi mong rằng những thông tin chúng tôi cung cấp ở trên về văn phòng công chứng Phú Nhuận sẽ giúp cho quá trình thực hiện thủ tục công chứng hợp đồng, giao dịch diễn ra nhanh chóng, thuận...

Thông tin liên hệ Văn phòng công chứng quận 7, Hồ Chí Minh

Các văn phòng công chứng tại quận 7 làm việc vào tất cả các ngày hành chính và giờ hành chính trong tuần. Bên cạnh đó, có một số văn phòng còn làm việc vào buổi sáng thứ...

Danh sách Văn phòng công chứng quận Nam Từ Liêm

Văn phòng công chứng Nam Từ Liêm đều được thành lập theo đúng quy định tại Luật công chứng năm 2014 cùng một số văn bản hướng dẫn có liên...

Thông tin liên hệ Văn phòng công chứng quận Ba Đình

Quý vị có thể công chứng hợp đồng ủy quyền, hợp đồng thế chấp, hợp đồng mua bán, hợp đồng tặng cho tại các Văn phòng công chứng trên địa bàn sinh...

Tiếp nhận hồ sơ của văn phòng công chứng đã chấm dứt hoạt động

Trong trường hợp văn phòng công chứng chấm dứt hoạt động mà không có văn phòng nào tiếp nhận thì những hồ sơ trước đây đã được công chứng nếu có sai sót hay hậu quả gì thì ai phải chịu trách...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi