Luật Hoàng Phi Tìm hiểu pháp Luật Đất đai – Nhà ở Nhà chung cư sổ hồng hay sổ đỏ?

Nhà chung cư sổ hồng hay sổ đỏ?

Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

Ở các đô thị lớn như Hà Nội hay Hồ Chí Minh là nơi đất chật, người đông nên dân cư tập trung đông đúc. Nhu cầu mua bán nhà ở ngày càng tăng cao. Tuy nhiên, để mua đất và xây nhà ở tại các trung tâm lớn của đất nước không phải dễ dàng. Do đó ngày càng có nhiều dự án chung cư ra đời với giá cả hết sức cạnh tranh tạo nên nhiều sự lựa chọn cho người dân. Tuy nhiên khi mua chung cư thì đặt ra câu hỏi Nhà chung cư sổ hồng hay sổ đỏ? Thực tế cho thấy rất nhiều người mua chung cư chưa nắm rõ về vấn đề này. Bài viết xin đưa ra giải đáp giúp độc giả.

Chung cư là gì?

Cuộc sống hiện đại cho phép con người có nhiều sự lựa chọn, đặc biệt là nhu cầu nhà ở. Vậy chung cư là gì chắc hẳn không còn là khái niệm quá xa lạ với chúng ta. Hiện nay pháp luật hiện hành cũng quy định về khái niệm trên. Cụ thể  tại khoản 3 Điều 3 của Luật Nhà ở năm 2014 quy định:

Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh”.

Việc mua bán chung cư cũng ngày càng linh hoạt và đa dạng hơn.Vậy khi mua chung cư chủ thể sẽ được cấp sổ đỏ hay sổ hồng. Rất nhiều người vẫn chưa nắm được việc Nhà chung cư sổ hồng hay sổ đỏ? Bài viết xin giải đáp ở phần tiếp theo.

Nhà chung cư sổ hồng hay sổ đỏ?

Hiện nay để xác định được Nhà chung cư sổ hồng hay sổ đỏ thì cần căn cứ theo quy định pháp luật hiện hành. Theo đó tại điều 9 Luật Nhà ở 2014 quy định:

Điều 9. Công nhận quyền sở hữu nhà ở

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân có đủ điều kiện và có nhà ở hợp pháp quy định tại Điều 8 của Luật này thì được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) đối với nhà ở đó. Nhà ở được cấp Giấy chứng nhận phải là nhà ở có sẵn.

2. Trình tự, thủ tục cấp Giấy chứng nhận cho chủ sở hữu nhà ở được thực hiện theo quy định của pháp luật về đất đai.

Trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn theo quy định tại khoản 1 Điều 123 của Luật này thì bên mua nhà ở được cấp Giấy chứng nhận trong thời hạn sở hữu nhà ở; khi hết hạn sở hữu nhà ở theo thỏa thuận thì quyền sở hữu nhà ở được chuyển lại cho chủ sở hữu lần đầu; việc cấp Giấy chứng nhận cho bên mua nhà ở và xử lý Giấy chứng nhận khi hết hạn sở hữu nhà ở được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

3. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận phải ghi rõ trong Giấy chứng nhận loại và cấp nhà ở theo quy định của Luật này và pháp luật về xây dựng; trường hợp là căn hộ chung cư thì phải ghi cả diện tích sàn xây dựng và diện tích sử dụng căn hộ; nếu là nhà ở được xây dựng theo dự án thì phải ghi đúng tên dự án xây dựng nhà ở đã được cơ quan có thẩm quyền chấp thuận.

4. Đối với nhà ở được đầu tư xây dựng theo dự án để cho thuê mua, để bán thì không cấp Giấy chứng nhận cho chủ đầu tư mà cấp Giấy chứng nhận cho người thuê mua, người mua nhà ở, trừ trường hợp chủ đầu tư có nhu cầu cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở chưa cho thuê mua, chưa bán; trường hợp chủ đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê thì được cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó.

5. Trường hợp nhà ở của hộ gia đình, cá nhân có từ hai tầng trở lên và tại mỗi tầng có từ hai căn hộ trở lên đáp ứng đủ điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 46 của Luật này thì được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với từng căn hộ trong nhà ở đó”.

Căn cứ theo quy định trên thì khi chủ thể mua chung cư sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Bên cạnh đó, theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì:

Giấy chứng nhận do Bộ Tài nguyên và Môi trường phát hành theo một mẫu thống nhất và được áp dụng trong phạm vi cả nước đối với mọi loại đất, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Giấy chứng nhận gồm một tờ có 04 trang, in nền hoa văn trống đồng màu hồng cánh sen (được gọi là phôi Giấy chứng nhận) và Trang bổ sung nền trắng; mỗi trang có kích thước 190mm x 265mm”.

Như vậy khi mua chung cư, chủ thể mua sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, có màu hồng cánh sen.

Lệ phí làm sổ hồng chung cư?

Sau khi tìm hiểu về Nhà chung cư sổ hồng hay sổ đỏ thì để được cấp sổ hồng chung cư thì chủ thể cần thanh toán các chi phí theo quy định pháp luật. Một số chi phí cần thanh toán như: phí trước bạ, phí xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, phí thẩm định, phí trích đo…vv.

Trước hết chủ thể mua chung cư cần phải nộp lệ phí trước bạ. Giá tính lệ phí trước bạ là giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành. Ngoài ra theo căn cứ tại khoản 1 Điều 7 Nghị định số 45/2011/NĐ-CP quy định mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ đối với nhà là 0,5%.

Thứ hai là lệ phí cấp sổ hồng chung cư. Theo quy định tại Thông tư 02/2014/TT-BTC, phí xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở sẽ áp dụng mức thu tối đa đối với hộ gia đình, cá nhân tại các quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương; phường nội thành thuộc thành phố hoặc thị xã trực thuộc tỉnh. Mức thu tối đa không quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp mới; tối đa không quá 50.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận.

Trường hợp giấy chứng nhận cấp cho hộ gia đình, cá nhân chỉ có quyền sử dụng đất (không có nhà và tài sản khác gắn liền với đất) thì áp dụng mức thu tối đa không quá 25.000 đồng/giấy cấp mới; tối đa không quá 20.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận.”

Trên đây là nội dung giải đáp của chúng tôi về vấn Nhà chung cư sổ hồng hay sổ đỏ để bạn đọc nghiên cứu và tham khảo. Nếu còn vấn đề thắc mắc xin liên hệ Tổng đài 1900 6557 để được giải đáp.

Đánh giá bài viết:

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN: 1900.6557 – TƯ VẤN TRỰC TUYẾN 24/7

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE – TƯ VẤN – GIẢI ĐÁP CÁC THẮC MẮC

1900 6557“Một cuộc gọi, mọi vấn đề”

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hotline: 1900.6557