Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Bảo hiểm xã hội Điều kiện để được hưởng chế độ hưu trí?
  • Thứ tư, 20/09/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 810 Lượt xem

Điều kiện để được hưởng chế độ hưu trí?

Bà chủ tịch hội phụ nữ nơi tôi sinh sống vừa hết nhiệm kì công tác khi chỉ còn 06 tháng nữa là hết tuổi lao động. Xin hỏi, liệu trường hợp của bà có được UBND huyện cho nghỉ việc để hưởng chế độ BHXH ngay không?

Câu hỏi:

Xin chào luật sư. Tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp. Chỗ tôi có bà chủ tịch hội phũ nữ cấp xã vừa hết nhiệm kỳ nhưng còn 6 tháng nữa mới hết tuổi lao động và đóng bhxh được 12 năm. Luật sư cho tôi hỏi ubnd huyện có ra quyết định cho bà ý nghỉ việc để hưởng chế độ bhxh ngay lúc này được không. Nếu không thì giải quyết thế nào. Tôi xin cảm ơn luật sư

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, Luật sư của Hoàng Phi xin có một số ý kiến tư vấn như sau:

Thứ nhất, về việc UBND cấp huyện có quyền quyết định cho bà chủ tịch hội phụ nữ cấp xã nghỉ việc trước khi hết tuổi lao động. Theo quy định tại điểm 2 khoản 2 điều 61 Luật cán bộ công chức 2008 thì chủ tịch hội phụ nữ cấp xã là chức danh cán bộ cấp xã. Thẩm quyền quyết định cho cán bộ cấp xã thôi việc thuộc về UBND huyện trên cơ sở đánh giá năng lực, phẩm chất  hoặc đơn xin thôi việc của bản thân người đó.

Thứ hai, chúng tôi hiểu chế độ bhxh mà bạn đề cập đến trong bài là chế độ hưu trí tuy nhiên trong trường hợp này,bà chủ tịch hội phụ nữ cấp xã nơi bạn sinh sống chưa đủ điều kiện để được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội. Cụ thể:

Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định  về Điều kiện hưởng lương hưu như sau:

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

2. Người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 55 tuổi, nữ đủ 50 tuổi, trừ trường hợp Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam, Luật công an nhân dân, Luật cơ yếu có quy định khác;

b) Nam từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi, nữ từ đủ 45 tuổi đến đủ 50 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

c) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

3. Lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và đủ 55 tuổi thì được hưởng lương hưu.

4. Chính phủ quy định điều kiện về tuổi hưởng lương hưu đối với một số trường hợp đặc biệt; điều kiện hưởng lương hưu của các đối tượng quy định tại điểm c và điểm d khoản 1, điểm c khoản 2 Điều này.

Như vậy có thể thấy, chủ tịch hội phụ nữ trong trường hợp này chưa tham gia bhxh đủ thời gian quy định để được hưởng chế độ hưu trí. Để được hưởng chế độ này, bà chủ tịch hội phụ nữ cần tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện cho đến khi tham gia BHXH đủ 20 năm theo quy định tại khoản 3 điều 73 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định “2. Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT  MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thủ tục làm chế độ nghỉ chăm con ốm đau mới nhất

Chế độ nghỉ chăm con ốm đau là một quyền lợi của người lao động khi phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau. Người lao động được hưởng tiền bảo hiểm xã hội trong thời gian nghỉ chăm con ốm theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội...

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không?

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không? Quý vị hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua nội dung bài viết sau...

Người sử dụng lao động phải trả những chi phí nào cho người bị tai nạn lao động?

Nếu người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội, thì ngoài việc phải bồi thường, trợ cấp theo quy...

Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động thì có được nhận thêm trợ cấp khuyết tật không?

Người khuyết tật thuộc đối tượng được hưởng nhiều chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội cùng loại chỉ được hưởng một chính sách trợ giúp cao...

Khám dịch vụ có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Đối với các dịch vụ không được chỉ định theo yêu cầu chuyên môn hoặc không thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế: Người bệnh tự chi trả toàn bộ chi phí các dịch vụ...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi