Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Cán bộ công chức Công an có được lấy vợ theo đạo không?
  • Thứ năm, 10/08/2023 |
  • Cán bộ công chức |
  • 1362 Lượt xem

Công an có được lấy vợ theo đạo không?

Công an là lực lượng giữ vai trò đảm cho an ninh và trật tự xã hội. Vậy Công an có được lấy vợ theo đạo không?

Quy định chung về điều kiện kết hôn

Quy định kết hôn chung được quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, bao gồm:

– Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

+ Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

+ Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

+ Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

+ Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

– Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Bên cạnh đó, pháp luật còn quy định những trường hợp kết hôn không được nhà nước công nhận:

– Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

– Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

– Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

– Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

– Yêu sách của cải trong kết hôn;

– Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

– Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

– Bạo lực gia đình;

– Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

Công an có được lấy vợ theo đạo không?

Công an là lực lượng đặc thù vì thế các điều kiện, yêu cầu khi kết hôn sẽ chặt chẽ hơn. Cụ thể trong quyết định nội bộ ngành, Bộ trưởng Bộ Công an quy định về tiêu chuẩn khi muốn kết hôn với công an là phải thẩm tra lý lịch ba đời, nhiều trường hợp gia đình có nhiều đảng viên có thể thẩm tra lý lịch 2 đời. Các trường hợp cơ bản không lấy vợ/ chồng công an bao gồm:

+ Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền;

+ Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, tin lành, cơ đốc…

+ Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

+ Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.

+ Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)

Theo đó, nam nữ đáp ứng được các điều kiện kết hôn theo luật hôn nhân gia đình nhưng bên cạnh đó, người kết hôn với công an thì gia đình hoặc bản thân người đó phải không theo bất kỳ đạo nào.

Các bước đăng ký kết hôn với chiến sỹ công an

Do tính chất đặc thù, vì thế khi kết hôn với công an thủ tục cũng sẽ khác:

Bước 1: Chiến sĩ Công an làm đơn tìm hiểu để kết hôn trong thời gian từ 03 đến 06 tháng tùy thuộc theo mức độ tình cảm của hai người; 

Bước 2: Chiến sĩ Công an làm đơn xin kết hôn (2 bản, 1 bản gửi thủ trưởng đơn vị, 1 bản gửi phòng tổ chức cán bộ);

Bước 3: Việc thẩm định lý lịch, xác minh thông tin về người mà chiến sĩ công an dự định kết hôn và những người trong gia đình người đó sẽ do phòng tổ chức cán bộ chịu trách nhiệm. (Thời gian tiến hành thẩm định trong thời gian từ 2 – 4 tháng).

Bước 4: Sau đó, phòng tổ chức cán bộ sẽ ra quyết định cho phép hoặc không cho phép két hôn. Trường hợp đồng ý thì gửi quyết dịnh về nơi chiến sĩ công an đang công tác. Sau đó thì hai bạn có thể thực hiện việc đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình.

Ông bà theo đạo cháu có được kết hôn với công an không?

Trước khi kết hôn với công an thì cần phải đảm bảo những điều kiện cơ bản theo luật hôn nhân và gia đình bao gồm:

– Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

+ Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

+ Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

+ Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

+ Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

– Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Công an là lực lượng đặc biệt, có nhiệm vụ bảo vệ an ninh – quốc phòng, trật tự an toàn xã hội, vì vậy, việc kết hôn với công an nhân dân phải đảm bảo những điều kiện nhất định và không thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền;

+ Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, tin lành, cơ đốc…

+ Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

+ Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.

+ Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)

Theo thủ tục kết hôn với người làm công an thì phải thực hiện thẩm tra lý lịch ba đời. Như vậy, nếu ông bà theo đạo thì cháu sẽ không đủ điều kiện kết hôn với công an.

Trên đây là nội dung bài viết Công an có được lấy vợ theo đạo không? của Công ty Luật Hoàng Phi, cảm ơn Quý khách hàng đã quan tâm theo dõi bài viết của chúng tôi.

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Công chức có được làm thêm không?

Hiện nay không có quy định nào về việc cán công chức...

Viên chức có được hưởng phụ cấp công vụ không?

Phụ cấp công vụ áp dụng cho nhiều đối tượng như cán...

Công chức có được đi du lịch nước ngoài không?

Pháp luật hiện hành không có quy định cấm công chức đi du...

Chỉ thị của Thủ tướng Chính phủ là văn bản gì?

Chỉ thị là một loại văn bản hành chính hình thành trong...

Quyết định có phải là văn bản pháp luật không?

Tùy theo thẩm quyền của mỗi chủ thể mà nội dung của...

Số hiệu quân nhân là gì? Cách tra cứu số hiệu quân nhân

Số hiệu quân nhân là số liệu riêng của mỗi cá nhân...

Chi bộ có đảng viên bị kỷ luật thì xếp loại gì?

Khi chi bộ có đảng viên vi phạm chính sách dân số (sinh con...

Đảng viên hai năm liên tục không hoàn thành nhiệm vụ thì có...

Trường hợp Đảng viên vi phạm pháp luật đến mức phải...

Quy hoạch cán bộ là gì? Hướng dẫn quy hoạch cán bộ 2024

Trong nội dung bài viết này chúng tôi sẽ tư vẫn về nội...

Giáo viên có phải là đối tượng được thuê nhà ở công vụ...

Giáo viên đến công tác tại khu vực nông thôn, xã vùng sâu,...