Tìm hiểu pháp Luật Thời hạn tối đa của hợp đồng cộng tác viên

Thời hạn tối đa của hợp đồng cộng tác viên

Thời hạn tối đa của hợp đồng cộng tác viên là thời gian làm việc mà cộng tác viên cam kết hỗ trợ, thực hiện công việc với cơ quan, tổ chức tuyển dụng được ghi nhận trong loại hình hợp đồng mà các bên tiến hành ký kết.

Hiện nay, thực hiện công việc theo vị trí cộng tác viên ngày càng trở nên phổ biến, đặc biệt là trong giới sinh viên. Tuy nhiên, về thời hạn thực công việc trong loại hợp đồng này, cụ thể là thời hạn tối đa thì vẫn chưa được các cơ quan, tổ chức cũng như là cá nhân ứng tuyển vị trí cộng tác viên nắm bắt đầy đủ.

Chính vì lý do này, Luật Hoàng Phi xin trình bày bài viết Thời hạn tối đa của hợp đông công tác viên theo quy định mới nhất.

Thời hạn tối đa của hợp đồng cộng tác viên là gì?

Thời hạn tối đa của hợp đồng cộng tác viên là thời gian làm việc mà cộng tác viên cam kết hỗ trợ, thực hiện công việc với cơ quan, tổ chức tuyển dụng được ghi nhận trong loại hình hợp đồng mà các bên tiến hành ký kết.

Quy định pháp luật thời hạn tối đa của hợp đồng cộng tác viên

Quy định về thời hạn tối đa của hợp đồng cộng tác viên được xác định tùy thuộc vào loại hợp đồng mà các bên tham gia ký kết được quy định trong Bộ luật dân sư 2015 hoặc Bộ luật lao động 2012.

Thời hạn tối đa của hợp đồng công tác viên theo quy định mới nhất được quy định cụ thể như sau:

1/ Hợp đồng cộng tác viên được ký kết theo hợp đồng dịch vụ Bộ luật dân sự năm 2015.

Pháp luật dân sự đề cao sự thỏa thuận của các bên về tất cả các điều khoản được quy định trong hợp đồng.

Chính vì vậy, thời han tối đa thực hiện công việc của Cộng tác viên được điều chỉnh theo quan hệ pháp luật dân sự cũng cũng không phải là một trường hợp ngoại lệ. Điều đó có nghĩa, quy định này cũng được áp dụng theo thỏa thuận của các bên và được ghi nhận trong hợp đồng kể từ thời điểm ký kết.

2/ Hợp đồng cộng tác viên được ký kết theo hợp đồng lao động Bộ luật lao động 2012.

Khi ký kết theo hợp đồng này các bên sẽ chịu sự điều chỉnh của quan hệ lao động. Chính vì vậy, quá trinh thực hiện về thời hạn ký kết của hợp đồng này cũng phải tuân theo các điều khoản quy định tại Bộ luật lao động 2012.

Trường hợp Công tác viên giao kết với Bên sử dụng lao động hợp đồng không xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng hoặc hợp đồng theo mùa vụ, mà hết hạn hợp đồng vẫn tiếp tục làm việc thì 30 ngày từ khi hợp đồng hết hạn, các bên ký kết hợp đồng mới.

Trường hợp các bên không ký kết hợp đồng mới thì hợp đồng xác định thời hạn trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng theo mùa vụ thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng theo khoản 2 Điều 22 Bộ luật Lao động 2012

Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì hỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu cộng tác viên tiếp tục làm việc thì phải tiến hành ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Như vậy, trong trường hơp hợp đồng này được thực hiện điều chỉnh bởi Bộ luật Lao động 2012, thời hạn tối đa của hợp đồng sẽ là không xác định thời hạn.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật Hoàng Phi về Thời hạn tối đa của hợp đồng cộng tác viên theo quy định mới nhất Mọi thông tin thắc mắc hay cần giải đáp chi tiết xin vui lòng liên hệ trực tiếp số hotline 19006557 để được hỗ trợ.

>>>>> Tham khảo: Nội dung hợp đồng cộng tác viên

Đánh giá bài viết:

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN: 1900.6557 – TƯ VẤN TRỰC TUYẾN 24/7

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE – TƯ VẤN – GIẢI ĐÁP CÁC THẮC MẮC

1900 6557“Một cuộc gọi, mọi vấn đề”

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hotline: 1900.6557