Luật Hoàng Phi Dịch vụ công ty Thay đổi chứng minh thư nhân dân sang căn cước công dân của giám đốc trên giấy phép kinh doanh

Thay đổi chứng minh thư nhân dân sang căn cước công dân của giám đốc trên giấy phép kinh doanh

Thủ tục Thay đổi chứng minh thư nhân dân sang căn cước công dân của giám đốc trên giấy phép kinh doanh sẽ được chúng tôi tư vấn chi tiết qua bài viết dưới đây.

Trong quá trình cung cấp dịch vụ thay đổi đăng ký kinh doanh, một trong những nội dung thay đổi đăng ký kinh doanh được các doanh nghiệp yêu cầu gần đây là thủ tục Thay đổi chứng minh thư nhân dân sang căn cước công dân của giám đốc trên giấy phép kinh doanh.

Để doanh nghiệp tham khảo quy trình thủ tục đổi chứng minh thư sang căn cước công dân trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, quý khách có thể tham khảo nội dung sau đây.

Khi nào cần đổi chưng minh thư nhân dân sang căn cước công dân?

Hiện nay theo quy định số 06/2021/TT-BCA các đối tượng sau đây cần phải bắt buộc đổi sang CCCD gắn chip:

– Những trường hợp bắt buộc đổi CMND sang căn cước công dân gắn chip sau ngày 1/7/2021 gồm:

+ CMND hết thời hạn sử dụng.

+ Thay đổi họ – tên – tên đệm.

+ Thay đổi ngày – tháng – năm sinh.

+ CMND bị hư hỏng không thể dụng được.

+ Thay đổi đặc điểm nhận dạng công dân.

+ Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh – thành phố trực thuộc Trung ương.

+ Trường hợp bị mất CMND thì phải làm thủ tục cấp lại CCCD do CMND sẽ không còn được sử dụng.

– Những trường hợp bắt buộc đổi căn cước công dân mẫu cũ sang căn cước công dân gắn chip sau ngày 1/7/2021 gồm:

+ Thẻ cũ bị hư hỏng không sử dụng được.

+ Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

+ Có sai sót về thông tin trên thẻ cũ.

+ Thay đổi thông tin về ngày – tháng – năm sinh, tên – họ – chữ đệm.

+ Xác định lại giới tính, đặc điểm nhận dạng, quê quán.

Tại sao phải thay đổi chứng minh thư nhân dân sang căn cước công dân trên đăng ký kinh doanh?

“Điều 32. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

1. Doanh nghiệp phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi về một trong những nội dung sau đây:

a) Thay đổi ngành, nghề kinh doanh;

b) Thay đổi cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp đối với công ty niêm yết;

c) Thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chịu trách nhiệm thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi.

Thay đổi chứng minh thư nhân dân thuộc trường hợp thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp. Điều 15 Thông tư số 20/2015/TT-BKHDT ngày 01 tháng 12 năm 2015 của Bộ kế hoạch đầu tư hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp quy định về cập nhật, bổ sung thông tin trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp:

Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh sẽ ghi nhận nhiều thông tin của doanh nghiệp như tên doanh nghiệp, địa chỉ doanh nghiệp, thông tin cổ đông/thành viên góp vốn…..thông tin người đại diện theo pháp luật, khi thành viên góp vốn/cổ đông hoặc người đại diện theo pháp luật có sự thay đổi thông tin cá nhân hộ khẩu thường trú, chỗ ở hiện tại, chứng minh thư nhân dân, căn cước công dân. Doanh nghiệp cần tiến hành thủ tục ghi nhận lại thông tin cho đúng theo thông tin mới.

Việc ghi nhận lại thông tin như thông tin chứng minh thư nhân dân sang căn cước công dân là cần thiết để ghi nhận lại thông tin giao dịch với bên thứ 3 cho chính xác và đúng luật như thông tin chủ sở hữu tài khoản ngân hàng, thông tin trên các giấy tờ khác liên quan có ghi nhận người đại diện theo pháp luật công ty.

Hồ sơ thay đổi thông tin từ chứng minh thư sang căn cước công dân

Để thay đổi thông tin chứng minh thư sang căn cước công dân, doanh nghiệp cần chuẩn bị những tài liệu sau đây:

– Thông báo cập nhật thông tin doanh nghiệp (theo mẫu);

– Căn cước công dân mới (bản sao công chứng) người đại diện/cổ đông/thành viên góp vốn cần thay đổi;

– Hợp đồng ủy quyền cho người thực hiện dịch vụ thay đổi

Nộp hồ sơ thay đổi thông tin từ chứng minh thư sang căn cước công dân ở đâu?

Doanh nghiệp nộp hồ sơ tại phòng đăng ký kinh doanh thuộc sở kế hoạch và đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính. Cơ quan đăng ký kinh doanh có trách nhiệm xem xét tính hợp lệ của hồ sơ và thực hiện thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được thông báo.

Trường hợp từ chối bổ sung vào hồ sơ đăng ký doanh nghiệp thì thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp biết. Thông báo phải nêu rõ lý do; các yêu cầu sửa đổi, bổ sung (nếu có).

Công bố thay đổi thông tin từ chứng minh thư sang căn cước công dân

Sau khi hoàn thành việc thay đổi thông tin, doanh nghiệp cần tiến hành thủ tục công bố nội dung thay đổi của doanh nghiệp trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

Lưu ý: Thời hạn công bố là 30 ngày kể từ ngày thay đổi trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Dịch vụ thay đổi thông tin từ chứng minh thư sang căn cước công dân

Chúng tôi cung cấp dịch vụ thay đổi đăng ký kinh doanh (thay đổi giấy phép kinh doanh) tại Hà Nội và các tỉnh, thành phố trên toàn lãnh thổ Việt Nam. Với đội ngũ luật sư chuyên ngành kinh tế giỏi, giàu kinh nghiệm, uy tín, tận tình, chúng tôi tự tin cung cấp cho quý khách hàng một dịch vụ tốt nhất với chi phí hợp lý.

Chúng tôi sẽ thực hiện các công việc sau đây trong quá trình thay đổi đăng ký kinh doanh cho khách hàng.

 Tư vấn quy trình, thủ tục thay đổi giấy phép kinh doanh xuyên suốt, từ khi bắt đầu đến lúc hoàn nhận được giấy đăng ký doanh nghiệp mới

– Tư vấn về nội dung khách hàng dự định thay đổi và đưa ra ý kiến chuyên môn để mang lại lợi ích, hạn chế rủi ro với nội dung khách hàng thay đổi

– Hướng dẫn khách hàng chuẩn bị hồ sơ, tài liệu cho nội dung thay đổi

– Soạn thảo hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh và gửi cho khách hàng tham khảo. Hướng dẫn khách hàng ký và đóng dấu

– Trực tiếp nộp hồ sơ thay đổi tại Sở kế hoạch đầu tư

– Theo dõi hồ sơ, bổ sung hoặc sửa chữa hồ sơ (nếu có) theo yêu cầu của chuyên viên

– Nhận giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thay đổi và chuyển cho khách hàng

– Tư vấn các vấn đề pháp lý khác liên quan sau khi thay đổi đăng ký kinh doanh;

Mọi thông tin cần thiết, quý khách hàng có thể liên hệ với chúng tôi như sau:

Hotline yêu cầu dịch vụ trong giờ hành chính: 0981.393.686 – 0981.393.868
– Hotline yêu cầu dịch vụ ngoài giờ hành chính: 0981.378.999
– Điện thoại: 024.628.52839 (HN) – 028.73090.686 (HCM)
– Email: lienhe@luathoangphi.vn

Đánh giá bài viết:

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TRỰC TIẾP HOẶC YÊU CẦU BÁO GIÁ

QUÝ KHÁCH GỌI: 0981.378.999 – 0981.393.686 (HỖ TRỢ 24/7)

—————–*****——————-

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE HOẶC BẠN CÓ THỂ CLICK VÀO Ô SAU ĐÂY ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ