Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Sản xuất trái phép chất ma túy bị xử lý như thế nào?
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1042 Lượt xem

Sản xuất trái phép chất ma túy bị xử lý như thế nào?

Xin hỏi luật sư về trường hợp vừa trồng cây có chứa chất ma túy vừa sản xuất trái phép chất ma túy thì bị xử lý như thế nào?

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi công ty Luật Hoàng Phi, tôi muốn nhờ quý công ty tư vấn giúp tôi trường hợp này : Gần nhà tôi có một anh tên Bình, anh ta có trồng cây có chứa chất ma túy và theo tôi được biết thì anh Bình đã được giáo dục nhiều lần, đã được tạo điều kiện để ổn định cuộc sống và cũng đã bị xử phạt hành chính về hành vi này. Gần đây anh ta còn sản xuất chất ma túy để kiếm thêm thu nhập với mục đích xây nhà. Vậy xin hỏi luật sư anh Bình sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội danh gì?

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Sản xuất trái phép chất ma túy bị xử lý như thế nào?

Sản xuất trái phép chất ma túy bị xử lý như thế nào?

Căn cứ vào điều 192  Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về tội trồng cây thuốc phiện hoặc các loại cây khác có chứa chất ma tuý:

“1. Người nào trồng cây thuốc phiện, cây cô ca, cây cần sa hoặc các loại cây khác có chứa chất ma túy, đã được giáo dục nhiều lần, đã được tạo điều kiện để ổn định cuộc sống và đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm…”

Căn cứ vào điều 193 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về tội sản xuất trái phép chất ma túy: “Người nào sản xuất trái phép chất ma tuý dưới bất kỳ hình thức nào, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm…”

Căn cứ theo quy định tại Mục 3 Phần I Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP Hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Chương XVIII “Các tội phạm về ma túy” của Bộ luật Hình sự năm 1999: “Trường hợp một người thực hiện nhiều hành vi phạm tội quy định tại các điều luật khác nhau, từ Điều 192 đến Điều 194 của Bộ luật Hình sự mà các hành vi đó có liên quan chặt chẽ với nhau (hành vi phạm tội này là điều kiện để thực hiện hoặc là hệ quả tất yếu của hành vi phạm tội kia) nếu các tội phạm đó không bằng nhau thì người phạm tội bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi phạm tội theo điều luật có quy định tội nặng hơn

Theo như thông tin bạn cung cấp thì anh Bình đã trồng các loại cây có chứa chất ma túy sau đó lại sản xuất chất ma túy. Như vậy căn cứ vào quy định trên anh Bình chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội sản xuất trái phép chất ma túy.

Tùy theo tính chất cũng như mức độ vi phạm anh Bình sẽ bị xử theo các khung hình phạt tương ứng theo quy định của pháp luật cụ thể là điều 193  Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰ MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi