Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc không?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 2463 Lượt xem

Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Trợ cấp thôi việc do người sử dụng lao động trả cho người lao động làm việc cho đơn vị mình theo các trường hợp mà pháp luật về lao động quy định.

Xuất phát từ nhiều lý do khác nhau, người lao động có mong muốn được nghỉ hưu trước tuổi. Nhiều người thắc mắc rằng, liệu khi nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc không. Để giải đáp những thắc mắc đó, mời quý bạn đọc đến với bài viết Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc không của chúng tôi.

Trợ cấp thôi việc là gì?

Trợ cấp thôi việc là khoản tiền mà người sử dụng lao động chi trả cho người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động nếu đủ điều kiện theo quy định của pháp luật lao động.

Độ tuổi nghỉ hưu theo quy định

Điều 169, Bộ Luật Lao động 2019 quy định về tuổi nghỉ hưu như sau:

2. Tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường được điều chỉnh theo lộ trình cho đến khi đủ 62 tuổi đối với lao động nam vào năm 2028 và đủ 60 tuổi đối với lao động nữ vào năm 2035.

Kể từ năm 2021, tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường là đủ 60 tuổi 03 tháng đối với lao động nam và đủ 55 tuổi 04 tháng đối với lao động nữ; sau đó, cứ mỗi năm tăng thêm 03 tháng đối với lao động nam và 04 tháng đối với lao động nữ.

3. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động; làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn nhưng không quá 05 tuổi so với quy định tại khoản 2 Điều này tại thời điểm nghỉ hưu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

4. Người lao động có trình độ chuyên môn, kỹ thuật cao và một số trường hợp đặc biệt có thể nghỉ hưu ở tuổi cao hơn nhưng không quá 05 tuổi so với quy định tại khoản 2 Điều này tại thời điểm nghỉ hưu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.”

Theo đó, độ tuổi nghỉ hưu sẽ được điều chỉnh theo lộ trình như sau:

NămLao động nữLao động nam
2020Đủ 55 tuổiĐủ 60 tuổi
2021Đủ 55 tuổi 4 thángĐủ 60 tuổi 3 tháng
2022Đủ 55 tuổi 8 thángĐủ  60 tuổi 6 tháng
2023Đủ 56 tuổiĐủ 60 tuổi 9 tháng
2024Đủ 56 tuổi 4 thángĐủ 61 tuổi
2025Đủ 56 tuổi 8 thángĐủ 61 tuổi 3 tháng
2026Đủ 57 tuổiĐủ 61 tuổi 6 tháng
2027Đủ 57 tuổi 4 thángĐủ 61 tuổi 9 tháng
2028Đủ 57 tuổi 8 thángĐủ 62 tuổi.
2029Đủ 58 tuổi
2030Đủ 58 tuổi 4 tháng
2031Đủ 58 tuổi 8 tháng
2032Đủ 59 tuổi
2033Đủ 59 tuổi 4 tháng
2034Đủ 59 tuổi 8 tháng
2035 trở điĐủ 60 tuổi

 Cần chú ý, người lao động trong một số trường hợp có thể nghỉ hưu trước hoặc sau độ tuổi quy định, cụ thể như sau:

(1) Đối với người lao động bị suy giảm khả năng lao động; làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm:

+ Năm 2020: Có thể nghỉ hưu trước khi đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam.

+ Từ năm 2021 trở đi người lao động có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn nhưng không quá 05 tuổi so với người lao động làm việc ở điều kiện lao động bình thường.
– Đối với người lao động có trình độ chuyên môn, kỹ thuật cao có thể nghỉ hưu ở tuổi cao hơn nhưng không quá 05 tuổi (5 năm) so với người lao động làm việc ở điều kiện lao động bình thường”.

Nghỉ hưu trước tuổi là việc người lao động nghỉ hưu trước độ tuổi mà pháp luật quy định. Vậy, nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc không mời quý bạn đọc đến với phần tiếp theo của bài viết.

Vậy nếu người lao động Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Khoản 1, điều 46, Bộ Luật Lao động 2019, quy định như sau:

Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 6, 7, 9 và 10 Điều 34 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương, trừ trường hợp đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều 36 của Bộ luật này.

Theo đó, người lao động nghỉ hưu trước tuổi như quy định ở trên mà chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu thì được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định. Điều kiện hưởng lương hưu được quy định tại điều 219, Bộ Luật Lao động 2019 quy định về Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung theo Luật số 84/2015/QH13 và Luật số 35/2018/QH14.

Theo quy định hiện hành, mỗi năm làm việc người lao động được hưởng trợ cấp nửa tháng tiền lương. Trong đó:

– Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về bảo hiểm thất nghiệp và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm.

– Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân của 06 tháng liền kề theo hợp đồng lao động trước khi người lao động thôi việc.

Trên đây là toàn bộ nội dung bài viết Nghỉ hưu trước tuổi có được hưởng trợ cấp thôi việc không? Nếu quý bạn đọc còn bất kỳ thắc mắc nào hoặc muốn biết thêm thông tin chi tiết xin vui lòng liên hệ Tổng đài 1900 6557.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (5 bình chọn)
BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao...

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết...

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi...

Người lao động có được sắp xếp công việc mới khi công ty...

Công ty phá sản sẽ dẫn tới việc chấm dứt hoạt động....

Công ty được chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn...

Công ty được chấm dứt hợp đồng lao động trước thời...

Cách ghi lý do chấm dứt hợp đồng lao động

Người lao động cần phải đảm bảo thời gian báo trước...

Công ty dưới 10 người có phải thành lập công đoàn?

Công đoàn được thành lập trên cơ sở tự nguyện của giai...

Khi nào bắt buộc phải thành lập công đoàn?

Công đoàn được thành lập trên cơ sở tự nguyện, và...

Không nhận người lao động trở lại làm việc sau khi đơn...

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động là việc người...

Không nhận đủ lương, người lao động có thể đơn phương...

Trường hợp vì lý do bất khả kháng mà người sử dụng lao...