Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Luật đất đai 2013 quy định như thế nào về tư vấn xác định giá đất?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 2154 Lượt xem

Luật đất đai 2013 quy định như thế nào về tư vấn xác định giá đất?

Luật đất đai 2003 chưa quy định khung pháp lý về hoạt động tư vấn xác định giá đất và điều kiện hành nghề tư vấn xác định giá đất. Luật đất đai 2013 có những quy định về vấn đề này không và có những văn bản điều chỉnh về hoạt động cụ thể này như thế nào?

Câu hỏi:

Luật đất đai 2003 chưa quy định khung pháp lý về hoạt động tư vấn xác định giá đất và điều kiện hành nghề tư vấn xác định giá đất, đã tạo nên khoảng trống trong lĩnh vực này, làm phát sinh nhiều vướng mắc, bất cập trong quá trình tổ chức thi hành Luật đất đai. Luật đất đai 2013 có những quy định về vấn đề này không và có những văn bản điều chỉnh về hoạt động cụ thể này như thế nào?

Trả lời:

Luật Hoàng Phi xin được giải đáp thắc mắc về lĩnh vực đất đai của bạn như sau:

Luật đất đai 2013 quy định như thế nào về tư vấn xác định giá đất?

Giá đất được xác định như thế nào?

Khắc phục hạn chế của Luật đất đai 2003, Luật đất đai 2013 đã dành 02 điều (Điều 115, Điều 116) quy định các trường hợp tư vấn xác định giá đất được thực hiện, điều kiện hoạt động tư vấn xác định giá đất và hành nghề tư vấn xác định giá đất, quyền và nghĩa vụ của tổ chức có chức năng tư vấn xác định giá đất, đặc biệt Luật còn quy định giá đất do tư vấn xác định là một trong các căn cứ để cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định giá đất. Bên cạnh đó, Nghị định số 44/2014/NĐ-CP tại các điều 19, 20 đã có những hướng dẫn cụ thể. Theo đó:

1.   Tư vấn xác định giá đất được thực hiện trong các trường hợp sau đây:

a)   Khi xây dựng, điều chỉnh khung giá đất; xây dựng, điều chỉnh hành lang giá đất và định giá đất cụ thể mà cơ quan nhà nước có thẩm quyền có yêu cầu;

b)  Khi giải quyết khiếu nại về giá đất theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thấm quyền, các bên có liên quan;

c)   Khi thực hiện giao dịch dân sự liên quan đến giá đất cụ thể mà các bên có yêu cầu.

2.   Tổ chức có chức năng tư vấn xác định giá đất khi thực hiện tư vấn xác định giá đất phải tuân thủ các nguyên tắc sau đây: Thực hiện đúng các nguyên tắc, phương pháp định giá đất, trình tự, nội dung khi xây dựng khung giá đất, bảng giá đất và giá đất cụ thể; Độc lập, trung thực, khách quan.

3.   Điều kiện hoạt động của tư vấn xác định giá đất, cá nhân hành nghề tư vấn xác định giá đất

–  Tổ chức được hoạt động tư vẩn xác định giá đất khi có đủ các điều kiện sau đây:

Có chức năng tư vấn xác định giá đất hoặc thẩm định giá hoặc tư vấn định giá bất động sản;

Có ít nhất 03 định giá viên đủ điều kiện hành nghề tư vấn xác định giá đất quy định tại khoản 2 Điều 20 Nghị định số 44/2014/NĐ-CP.

–  Cá nhân chỉ được hành nghề tư vấn xác định giá đất trong tố chức có chức năng tư vấn xác định giá đất và phải có đủ các điều kiện sau đây:

a)   Có năng lực hành vi dân sự;

b)  Có phẩm chất đạo đức, liêm khiết, trung thực, khách quan;

c)   Có trình độ tử đại học trở lên chuyên ngành về quản lý đất đai, vật giá, thẩm định giá, địa chính, kinh doanh bất động sản, kinh tế bất động sản và các chuyên ngành khác liên quan đến định giá đất;

d)  Có thời gian công tác thực tế theo chuyên ngành đào tạo từ 36 tháng trở lên sau khi có bằng tốt nghiệp chuyên ngành quy định tại điểm c khoản 2 Điều 20 Nghị định số 44/2014/NĐ-CP;

đ) Có Thẻ thẩm định viên về giá được cấp theo quy định của pháp luật về giá hoặc có Chứng chỉ định giá bất động sản được cấp theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản hoặc Chứng chỉ định giá đất.

Trong trường hợp cần tư vấn luật đất đai thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT  MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

->>> Tham khảo thêm : mẫu hợp đồng thuê nhà

->>> Tham khảo thêm : mẫu hợp đồng mua bán

->>> Tham khảo thêm : mẫu đơn xin nghỉ phép

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã nào?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ thắc mắc: Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã...

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào?

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào? Khi có thắc mắc này, Quý vị đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài...

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không?

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không? Khi có thắc mắc này, Quý vị có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi