Trang chủ Dịch vụ Giấy phép Giấy phép lao động có được gia hạn khi hộ chiếu của người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam đã hết hạn?
  • Chủ nhật, 24/03/2024 |
  • Dịch vụ Giấy phép |
  • 409 Lượt xem

Giấy phép lao động có được gia hạn khi hộ chiếu của người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam đã hết hạn?

Khi đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật thì sẽ được cáp giấy phép lao động theo quy định, việc gia hạn giấy phép lao động cũng tương tự như vậy.

Giấy phép lao động là một giấy tờ rất quan trọng đối với người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam. Khi thấy phép lao động hết hạn thì cần phải thực hiện thủ tục gia hạn theo đúng quy định. Vậy Giấy phép lao động có được gia hạn khi hộ chiếu của người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam đã hết hạn? Quý độc giả hãy cùng theo dõi nội dung bài viết dưới đây nhé.

Các đối tượng được cấp giấy phép lao động tại Việt Nam

Đối tượng được cấp giấy phép lao động tại Việt Nam được quy định trong Nghị định 152/2020/NĐ-CP quy định về người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam và tuyển dụng, quản lý người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam để thực hiện các mục đích sau:

– Thực hiện hợp đồng lao động;

– Di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp;

– Thực hiện các loại hợp đồng hoặc thỏa thuận về kinh tế, thương mại, tài chính, ngân hàng, bảo hiểm, khoa học kỹ thuật, văn hóa, thể thao, giáo dục, giáo dục nghề nghiệp và y tế;

– Nhà cung cấp dịch vụ theo hợp đồng;

– Chào bán dịch vụ;

– Làm việc cho tổ chức phi chính phủ nước ngoài, tổ chức quốc tế tại Việt Nam được phép hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam;

– Tình nguyện viên;

– Người chịu trách nhiệm thành lập hiện diện thương mại;

– Nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia, lao động kỹ thuật;

– Tham gia thực hiện các gói thầu, dự án tại Việt Nam;

– Thân nhân thành viên cơ quan đại diện nước ngoài tại Việt Nam được phép làm việc tại Việt Nam theo quy định tại điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

Giấy phép lao động có thời hạn bao lâu?

Giấy phép lao động là văn bản cho phép người nước ngoài được làm việc hợp pháp tại Việt Nam, giấy phép lao động cho người nước ngoài là một dạng của giấy phép trong đó cơ quan nhà nước có thẩm quyền tại Việt Nam thẩm định các điều kiện cơ bản của pháp luật Việt Nam đối với từng trường hợp người nước ngoài có nhu cầu làm việc, công tác tại Việt Nam theo quy định của Luật lao động và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Theo quy định tại Điều 155 Bộ luật lao động 2019 thì thời hạn của giấy phép lao động tối đa là 02 năm, trường hợp gia hạn thì chỉ được gia hạn một lần với thời hạn tối đa là 02 năm.

Vậy Giấy phép lao động có được gia hạn khi hộ chiếu của người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam đã hết hạn? nội dung tiếp theo sẽ giải đáp cụ thể hơn.

Giấy phép lao động có được gia hạn khi hộ chiếu của người lao động nước ngoài đã hết hạn?

Theo quy định tại Điều 17 Nghị định 152/2020/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 17. Hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép lao động

1. Văn bản đề nghị gia hạn giấy phép lao động của người sử dụng lao động theo Mẫu số 11/PLI Phụ lục Iban hành kèm theo Nghị định này.

2. 02 ảnh màu (kích thước 4 cm x 6 cm, phông nền trắng, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu), ảnh chụp không quá 06 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ.

3. Giấy phép lao động còn thời hạn đã được cấp.

4. Văn bản chấp thuận nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài trừ những trường hợp không phải xác định nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài.

5. Bản sao có chứng thực hộ chiếu còn giá trị theo quy định của pháp luật.

6. Giấy chứng nhận sức khỏe hoặc giấy khám sức khỏe theo quy định tại khoản 2 Điều 9 Nghị định này.

7. Một trong các giấy tờ quy định tại khoản 8 Điều 9 Nghị định này chứng minh người lao động nước ngoài tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động theo nội dung giấy phép lao động đã được cấp.

8. Giấy tờ quy định tại các khoản 3, 4, 6 và 7 Điều này là 01 bản gốc hoặc bản sao có chứng thực, nếu của nước ngoài thì phải hợp pháp hóa lãnh sự và phải dịch ra tiếng Việt trừ trường hợp được miễn hợp pháp hóa lãnh sự theo điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam và nước ngoài liên quan đều là thành viên hoặc theo nguyên tắc có đi có lại hoặc theo quy định của pháp luật.

Căn cứ theo quy định trên thì theo quy định tại Khoản 5 Điều 17 Nghị định 152/2020/NĐ-CP có quy định về hồ sơ gia hạn giấy phép lao động là Bản sao có chứng thực hộ chiếu còn giá trị theo quy định của pháp luật. Theo đó giấy phép lao động sẽ không thể gia hạn khi hộ chiếu của người lao động nước ngoài đã hết hạn.

Điều kiện để gia hạn giấy phép lao động

Khi đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật thì sẽ được cáp giấy phép lao động theo quy định, việc gia hạn giấy phép lao động cũng tương tự như vậy. Để gia hạn giấy phép lao động cần đáp ứng được các điều kiện sau:

– Giấy phép lao động đã được cấp còn thời hạn ít nhất 05 ngày nhưng không quá 45 ngày.

– Được cơ quan có thẩm quyền chấp thuận nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài quy định tại Điều 4 hoặc Điều 5 Nghị định 152/2020/NĐ-CP.

– Giấy tờ chứng minh người lao động nước ngoài tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động theo nội dung giấy phép lao động cho người nước ngoài đã được cấp.

Thủ tục gia hạn giấy phép lao động

Giấy phép lao động có được gia hạn khi hộ chiếu của người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam đã hết hạn? đã được giải đáp ở trên.

Theo quy định của pháp luật hiện hành khi giấy phép lao động hết hạn thì có thể thực hiện thủ tục gia hạn nhưng chỉ được gia hạn một lần với thời hạn tối đa là 02 năm.

– Trước ít nhất 05 ngày nhưng không quá 45 ngày trước ngày giấy phép lao động hết hạn, người sử dụng lao phải nộp hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép lao động cho Bộ Lao động – Thương binh và xã hội hoặc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội đã cấp giấy phép lao động đó. Cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo nội dung đã hướng dẫn ở trên.

– Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép lao động, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội gia hạn giấy phép lao động. Trường hợp không gia hạn giấy phép lao động thì có văn bản trả lời và nêu rõ lý do.

– Đối với người lao động nước ngoài thực hiện hợp đồng lao động, sau khi người lao động nước ngoài được gia hạn giấy phép lao động thì người sử dụng lao động và người lao động nước ngoài phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản theo quy định của pháp luật lao động Việt Nam trước ngày dự kiến tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động.

Người sử dụng lao động phải gửi hợp đồng lao động đã ký kết theo yêu cầu tới cơ quan có thẩm quyền đã gia hạn giấy phép lao động đó. Hợp đồng lao động là bản gốc hoặc bản sao có chứng thực.

Không gia hạn giấy phép lao động có bị phạt không?

Người sử dụng lao động sẽ bị xử phạt hành chính khi người lao động nước ngoài không gia hạn giấy phép lao động theo quy định tại Khoản 4 Điều 32 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 32. Vi phạm quy định về người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

4. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động có hành vi sử dụng lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam mà không có giấy phép lao động hoặc không có giấy xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động hoặc sử dụng người lao động nước ngoài có giấy phép lao động đã hết hạn hoặc văn bản xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động đã hết hiệu lực theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 30.000.000 đồng đến 45.000.000 đồng đối với vi phạm từ 01 người đến 10 người;

b) Từ 45.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với vi phạm từ 11 người đến 20 người;

c) Từ 60.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng đối với vi phạm từ 21 người trở lên.

Từ quy định trên thấy được rằng nếu người sử dụng lao động thuê người lao động nước ngoài làm việc mà người lao đọng nước ngoài có giấy phép lao động đã hết hạn thì tùy thuộc vào số lượng người lao động có giấy phép lao động hết hạn mà người sử dụng lao động sẽ có mức phạt tiền cụ thể khác nhau theo quy định như trên.

Mong rằng nội dung bài viết trên đây của Luật Hoàng Phi đã cung cấp những thông tin hữu ích về Giấy phép lao động có được gia hạn khi hộ chiếu của người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam đã hết hạn? để quý độc giả tham khảo.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (6 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TRỰC TIẾP HOẶC YÊU CẦU BÁO GIÁ

QUÝ KHÁCH GỌI: 0981.378.9990981.393.686 (HỖ TRỢ 24/7)

—————–*****——————-

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE HOẶC BẠN CÓ THỂ CLICK VÀO Ô SAU ĐÂY ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Rượu bao nhiêu cồn thì không được phép quảng cáo?

Rượu bao nhiêu cồn thì không được phép quảng cáo? Cùng chúng tôi tìm hiểu qua bài viết này để có thêm thông tin làm rõ...

Thủ tục xin giấy phép quảng cáo tại Tiền Giang

Trước khi chuẩn bị hồ sơ để thực hiện thủ tục xin giấy phép quảng cáo tại Tiền Giang thì tổ chức, cá nhân cần xác định loại hình quảng cáo để chuẩn bị hồ sơ cho phù...

Thủ tục xin giấy phép quảng cáo tại Thái Bình

Quảng cáo không chỉ là cầu nối tiếp thị, truyền tải thông tin, thông điệp của doanh nghiệp đến khách hàng tiềm năng của mình mà việc thiết lập các chiến lược về sản phẩm, giả thành, nơi phân phối,... cũng trở nên dễ dàng...

Thủ tục xin giấy phép quảng cáo tại Thừa Thiên Huế

Quảng cáo tài sản mà pháp luật quy định tài sản đó phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng thì phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng tài...

Thủ tục xin giấy phép quảng cáo tại Thanh Hóa

Quảng cáo là việc sử dụng các phương tiện nhằm giới thiệu đến công chúng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ có mục đích sinh lợi; sản phẩm, dịch vụ không có mục đích sinh lợi; tổ chức, cá nhân kinh doanh sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ được giới thiệu, trừ tin thời sự; chính sách xã hội; thông tin cá...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi