• Thứ bẩy, 13/07/2024 |
  • Công bố mỹ phẩm/thực phẩm chức năng |
  • 1475 Lượt xem

Công Bố Mỹ Phẩm Tại Hậu Giang như thế nào?

Công bố mỹ phẩm tại Hậu Giang là thủ tục không hề đơn giản, nhưng bắt buộc các doanh nghiệp kinh doanh mỹ phẩm phải thực hiện. Khi và chỉ khi mỹ phẩm được cơ quan đăng ký cấp số công bố, doanh nghiệp mới có thể đưa sản phẩm mỹ phẩm ra thị trường tiêu thụ.

Đối với hoạt động kinh doanh mỹ phẩm tại Việt Nam nói chung và ở Hậu Giang nói riêng, tất cả các sản phẩm mỹ phẩm dù nhập khẩu hay là sản xuất trong nước muốn được lưu hành trên thị trường Việt Nam đều phải trải qua khâu kiểm nghiệm. Thủ tục này nhằm xác định mỹ phẩm đó an toàn cho người tiêu dùng. Điều này cũng có nghĩa doanh nghiệp kinh doanh mỹ phẩm phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy phép lưu hành. Muốn làm được như vậy đòi hỏi các doanh nghiệp phải công bố mỹ phẩm tại Hậu Giang và trên toàn quốc.

Vì sao phải thực hiện công bố mỹ phẩm tại Hậu Giang?

Công bố sản phẩm mỹ phẩm là một quy trình cần thiết để đảm bảo sản phẩm đáp ứng các tiêu chuẩn an toàn, hiệu quả và chất lượng được đưa ra bởi các cơ quan quản lý nhà nước. Vì vậy, việc thực hiện công bố mỹ phẩm là cần thiết tại bất kỳ địa phương nào.

Trong trường hợp của Hậu Giang, đây là một tỉnh thuộc miền Tây Nam Bộ của Việt Nam, có nhiều doanh nghiệp sản xuất mỹ phẩm hoạt động tại đây. Do đó, việc thực hiện công bố sản phẩm mỹ phẩm tại Hậu Giang là cần thiết để đảm bảo rằng sản phẩm của các doanh nghiệp đáp ứng được các tiêu chuẩn và quy định của cơ quan quản lý nhà nước.

Ngoài ra, việc thực hiện công bố sản phẩm mỹ phẩm tại Hậu Giang cũng có thể giúp tăng cường sự đầu tư và phát triển ngành công nghiệp mỹ phẩm tại địa phương, góp phần phát triển kinh tế và cải thiện đời sống của người dân tại Hậu Giang.

Không công bố mỹ phẩm tại Hậu Giang bị xử phạt như thế nào?

Theo quy định của pháp luật, thủ tục công bố mỹ phẩm có vai trò rất quan trọng. Qua đó đánh giá được tính an toàn cũng như chất lượng của sản phẩm. Cho nên đây là thủ tục bắt buộc doanh nghiệp phải thực hiện. Trường hợp kinh doanh mỹ phẩm mà không công bố, trên cơ sở pháp lý là Điều 68 Nghị định 117/2020/NĐ-CP ban hành ngày 28 tháng 9 năm 2020 được sửa đổi bởi Điểm a Khoản 19 Điều 2 Nghị định 124/2021/NĐ-CP có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2022 chủ doanh nghiệp sẽ bị xử phạt hành chính như sau:

Điều 68. Vi phạm quy định về công bố sản phẩm mỹ phẩm

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Kê khai không đúng các nội dung trong phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm;

b) Thay đổi nội dung đã công bố và đã được cấp số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm nhưng chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của cơ quan có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

2.  Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi đưa sản phẩm mỹ phẩm ra lưu thông khi chưa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm hoặc hành vi đưa sản phẩm mỹ phẩm ra lưu thông sau thời điểm số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm hết thời hạn mà chưa công bố lại theo quy định của pháp luật

3. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi giả mạo tài liệu, sử dụng con dấu giả hoặc giả mạo chữ ký, dấu của cơ quan chức năng Việt Nam hoặc nước ngoài, của nhà sản xuất hoặc chủ sở hữu sản phẩm trong hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm.

4. Hình thức xử phạt bổ sung:

Đình chỉ hoạt động kinh doanh sản phẩm mỹ phẩm trong thời hạn từ 03 đến 06 tháng đối với hành vi quy định tại các khoản 2 và 3 Điều này.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc thu hồi và tiêu hủy sản phẩm mỹ phẩm vi phạm đối với hành vi quy định tại các khoản 2 và 3 Điều này;

b) Kiến nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm đối với hành vi quy định tại điểm a khoản 1 và khoản 3 Điều này.

công bố mỹ phẩm tại Hậu Giang

Thủ tục công bố mỹ phẩm tại Hậu Giang được thực hiện như thế nào?

Bước 1: Doanh nghiệp chuẩn bị hồ sơ công bố mỹ phẩm tại Hậu Giang bao gồm các tài liệu sau đây:

– 02 bản phiếu công bố mỹ phẩm tại Hậu Giang kèm theo dữ liệu công bố (bản mềm của Phiếu công bố);

– Bản sao chứng thực giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường. Trường hợp tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường không phải là nhà sản xuất thì phải có bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của nhà sản xuất (bản sao chứng thực);

– Bản chính hoặc bản sao chứng thực giấy uỷ quyền của nhà sản xuất hoặc chủ sở hữu sản phẩm uỷ quyền cho tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường được phân phối sản phẩm mỹ phẩm tại Việt;

– Giấy chứng nhận lưu hành tự do (CFS): Chỉ áp dụng đối với trường hợp công bố sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu.

Bước 2: Đơn vị tiếp nhận và giải quyết hồ sơ:

Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đầy đủ hồ sơ xin giấy phép công bố mỹ phẩm, Sở Y tế – Cục Quản lý dược có trách nhiệm ban hành số tiếp nhận công bố.

Sau khi có số tiếp nhận công bố sản phẩm mỹ phẩm, sản phẩm được tự do lưu hành trên lãnh thổ Việt Nam.

Tại sao nên lựa chọn dịch vụ công bố mỹ phẩm tại Hậu Giang của Luật Hoàng Phi?

Là một trong những đơn vị hàng đầu được cấp phép để thực hiện thủ tục xin cấp giấy phép công bố mỹ phẩm nói chung và công bố mỹ phẩm tại Hậu Giang nói riêng, Luật Hoàng Phi với bề dày kinh nghiệm tự tin giúp quý khách hàng được cấp giấy chứng nhận trong thời gian nhanh nhất, đảm bảo sự hài lòng tuyệt đối. Ngoài ra khi sử dụng dịch vụ của chúng tôi, quý khách hàng sẽ được:

– Hướng dẫn chu đáo, tận tình về thủ tục công bố mỹ phẩm và đề xuất những phương án mang lại hiệu quả nhất cho quý khách hàng;

– Trực tiếp trao đổi công việc, đánh giá giấy tờ pháp lý khi quý khách hàng có yêu cầu;

– Đại diện quý khách hàng đội ngũ luật sư, chuyên viên pháp lý sẽ trực tiếp chuẩn bị, soạn thảo, kê khai thông tin dựa trên những thông tin khách hàng cung cấp;

– Đến trực tiếp cơ quan nhà nước chịu trách nhiệm tiếp nhận và xử lý yêu cầu công bố mỹ phẩm nộp hồ sơ;

– Sửa đổi, bổ sung hồ sơ theo yêu cầu của cơ quan nhà nước (nếu có) và bàn giao kết quả đến địa chỉ mà quý khách hàng yêu cầu.

Quý khách hàng quan tâm đến dịch vụ công bố mỹ phẩm tại Hậu Giang muốn được tư vấn, hướng dẫn chi tiết vui lòng liên hệ theo các thông tin sau:

– Hotline hỗ trợ dịch vụ: 0981.378.999 – 0961.981.886

– Điện thoại: 024.628.528.39 (HN) – 028.73.090.686 (HCM)

– Email: lienhe@luathoangphi.vn

Tham khảo thêm các dịch vụ giấy phép khác:

Đăng ký mã vạch

Giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng

Giấy phép mạng xã hội

Đăng ký chương trình khuyến mại

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TRỰC TIẾP HOẶC YÊU CẦU BÁO GIÁ

QUÝ KHÁCH GỌI: 0981.378.9990981.393.686 (HỖ TRỢ 24/7)

—————–*****——————-

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE HOẶC BẠN CÓ THỂ CLICK VÀO Ô SAU ĐÂY ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hướng dẫn thủ tục Công Bố Mỹ Phẩm Phấn Trang Điểm

Số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm là số do cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp khi tiếp nhận hồ sơ công bố sản phẩm mỹ...

Hiệu Lực Phiếu Công Bố Mỹ Phẩm Là Bao Lâu?

Công bố mỹ phẩm là thủ tục bắt buộc phải thực hiện trước khi đưa sản phẩm mỹ phẩm ra lưu thông trên thị trường. Kết quả của quá trình công bố mỹ phẩm chính là số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm do cơ quan nhà nước có thẩm quyền...

Công bố chất lượng thực phẩm

Sản phẩm chưa có quy chuẩn kỹ thuật phải được công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm và đăng ký bản công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm với cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi đưa ra lưu thông trên thị trường cho đến khi quy chuẩn kỹ thuật tương ứng được ban hành và có hiệu...

công bố mỹ phẩm tại Hải Dương

Hướng Dẫn Kê Khai Khi Công Bố Mỹ Phẩm Gel Tắm

Gel tắm có thành phần, công dụng phù hợp với định nghĩa về mỹ phẩm và được phân loại là sản phẩm mỹ phẩm. Do vậy, khi nhập khẩu các sản phẩm gel tắm để phân phối tại Việt Nam thương nhân có trách nhiệm phải thực hiện thủ tục công bố mỹ phẩm gel...

Công Bố Mỹ Phẩm Tại Thanh Hóa như thế nào?

Dù mỹ phẩm của tổ chức, doanh nghiệp được nhập khẩu từ nước ngoài hay tự sản xuất, điều chế đều phải thực hiện thủ tục công bố nếu muốn đưa ra thị trường tiêu thụ. Do vậy mà nếu muốn bắt tay vào việc bán hàng, kinh doanh sản phẩm, tổ chức, doanh nghiệp nên xin giấy phép công bố mỹ phẩm càng sớm càng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi