Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Cơ quan nào có quyền tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu?
  • Thứ hai, 13/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 4219 Lượt xem

Cơ quan nào có quyền tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu?

Điều 87 Bộ luật lao động năm 2019 chỉ quy định một chủ thể có quyền tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu, đó là tòa án nhân dân.

Quy định của pháp luật lao động về thẩm quyền tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu

Theo quy định Điều 87 Bộ luật lao động 2019 về thẩm quyền tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu:

Điều 87. Thẩm quyền tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu

Tòa án nhân dân có quyền tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu.

Cơ quan nào có quyền tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu?

Tuyên bố thỏa ước vô hiệu

Bình luận về quy định tại điều 87 Bộ luật lao động:

Trước đây, BLLĐ năm 1994 quy định hai chủ thể có thẩm quyền tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu là cơ quan lao động cấp tỉnh (khoản 3 Điều 48) và Tòa án nhân dân (khoản 4 Điều 166). Theo đó, thời điểm, thủ tục tuyên bổ thỏa ước lao động tập thể vô hiệu giữa hai chủ thể này được thực hiện khác nhau. Quy định đó thể hiện một số điểm bất cập như: cơ quan lao động cấp tỉnh vừa là cơ quan đăng ký thỏa ước lao động tập thể lại vừa là cơ quan tuyên bố thỏa ước vô hiệu, còn tòa án nhân dân chỉ có quyền tuyên bố thỏa ước vô hiệu nếu trong quá trình xét xử phát hiện ra thỏa ước đó bị vô hiệu. Quy định không thống nhất này gây ra nhiều cách hiểu khác nhau, vì thế việc thực hiện có thể chồng chéo, không bảo đảm tính khoa học.

Để khắc phục những bất cập này, Điều 87 BLLĐ năm 2019 chỉ quy định một chủ thể có quyền tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu, đó là tòa án nhân dân. Pháp luật quy định quyền yêu cầu và kiến nghị Tòa án nhân dân tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu trong một số trường hợp.

Trường hợp tiếp nhận thỏa ước được gửi, trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận được thỏa ước lao động tập thể, nếu phát hiện thỏa ước lao động tập thể có nội dung trái pháp luật hoặc ký kết không đúng thẩm quyền thì cơ quan quản lý nhà nước có văn bản yêu cầu Tòa án nhân dân tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu, đồng thời gửi cho hai bên ký kết thỏa ước lao động tập thể biết.          

Trường hợp khi thanh tra hoặc giải quyết khiếu nại, tố cáo về lao động, nếu phát hiện thỏa ước lao động tập thể có một trong các trường hợp quy định tại Điều 86 của BLLĐ, Trưởng đoàn thanh tra hoặc thanh tra viên lao động độc lập hoặc người được giao nhiệm vụ thanh tra chuyên ngành lập biên bản về thỏa ước lao động tập thể vô hiệu, đồng thời có văn bản yêu cầu tòa án nhân dân tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu. Quy định như vậy là hợp lý, vừa bảo đảm quyền được tuyên bố thỏa ước lao động tập thể vô hiệu của tòa án nhân dân. Vì, theo Hiến pháp năm 2013, toà án được xác định là cơ quan “thực hiện quyền tư pháp”, là cơ quan có quyền xem xét, phán định về các vấn đề liên quan đến quyền con người và tài sản. Đồng thời, vừa bảo đảm thống nhất chủ thể giải quyết quyền lợi cho các bên trong trường hợp thỏa ước lao động tập thể bị vô hiệu.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi