Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Có bắt buộc phải thử việc khi quay lại công ty cũ làm việc?
  • Thứ hai, 13/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 949 Lượt xem

Có bắt buộc phải thử việc khi quay lại công ty cũ làm việc?

Thử việc là việc nhà tuyển dụng và người lao động có thể thỏa thuận với nhau. Có bắt buộc phải thử việc khi quay lại công ty cũ làm việc?

Nhu cầu tìm công việc phù hợp đối với người lao động mà nói là rất cần thiết, bởi phù hợp về môi trường làm việc, chế độ làm việc, chế độ ưu đãi… sẽ khiến người lao động yên tâm mà tập trung làm việc hơn. Chính vì thế, nhiều người thường xuyên “nhày việc” để tìm kiến điều đó. Và cùng chính vì thế mà có thể không tìm được nơi phù hợp mà họ quay trở lại công ty cũ. Vậy có bắt buộc phải thử việc khi quay lại công ty cũ làm việc không?

Thử việc là gì?

Thử việc là việc người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận với nhau về các vấn đề thử việc được cụ thể hóa bằng các nội dung ghi trong hợp đồng lao động hoặc hợp đồng thử việc. Không áp dụng thử việc đối với những trường hợp người lao động giao kết hợp đồng lao động dưới 1 tháng. (Điều 24 Bộ luật Lao động 2019).

Sau khi kết thúc thời gian nghỉ việc, người sử dụng lao động phải thông báo kết quả cho người lao động. Có 2 trường hợp xảy ra:

– Trường hợp thử việc đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết đối với trường hợp thỏa thuận thử việc trong hợp đồng lao động hoặc phải giao kết hợp đồng lao động đối với trường hợp giao kết hợp đồng thử việc.

– Trường hợp thử việc không đạt yêu cầu thì chấm dứt hợp đồng lao động đã giao kết hoặc hợp đồng thử việc.

Quyền của người lao động trong thời gian thử việc

– Được hưởng mức lương phù hợp với trình độ, kỹ năng nghề của bản thân dựa trên cơ sở là sự thỏa thuận với người sử dụng lao động;

– Trong quá trình làm việc được áp dụng các biện pháp bảo hộ lao động, đảm bảo an toàn, vệ sinh lao động; 

– Được người sử dụng lao động chỉ dẫn, học nghề, nâng cao trình độ nghề nghiệp trong quá trình thử việc; không bị cưỡng bức lao động, phân biệt đối xử hay quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

– Có quyền đình công;

– Nếu nhận thấy việc làm có thể đe dọa trực tiếp đến sức khỏe, tính mạng trong quá trình thực hiện công việc thì có quyền từ chối làm việc;

– Được nghỉ theo chế độ, quy định của luật và được hưởng phúc lợi tập thể nếu có;

– Có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng thử việc mà không cần báo trước;

– Có các quyền khác theo quy định của pháp luật.

Có bắt buộc phải thử việc khi quay lại công ty cũ làm việc?

Theo quy định của pháp luật, chỉ được thử việc một lần đối với một công việc. Tuy nhiên, khi người lao động trước đó đã chấm dứt hợp đồng lao động một thời gian nên khi quay trở lại, người lao động vẫn là một ứng viên và phải qua quá trình tuyển dụng của công ty.

Bên cạnh đó, mặc dù cùng một công việc nhưng không phải công việc lúc nào cũng giống nhau, mỗi một khoảng thời gian sẽ có sự khác nhau nhất định. Vì thế, ngay cả khi trước đó người lao động đã thành thạo công việc nhưng vẫn cần có thời gian để tìm hiểu, nắm bắt công việc mới.

Chính vì vậy, nhiều nhà tuyển dụng vẫn muốn người lao động trải qua quá trình thử việc để có đánh giá mới về người lao động có phù hợp với công việc hay không.

Và như vậy, khi quay trở lại công ty cũ, nếu công ty có yêu cầu và cả hai bên thỏa thuận được thì người lao động hoàn toàn có thể thử việc lại.

Thời gian thử việc bao lâu?

Thời gian thử việc do người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận tùy theo tính chất và nội dung thử việc nhưng phải đảm bảo các điều kiện:

– Không quá 180 ngày đối với công việc của người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp;

– Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

– Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;

– Không quá 06 ngày làm việc đối với công việc khác.

Tiền lương thử việc

Tiền lương trong thời gian thử việc được quy định tại Điều 26 Bộ luật Lao động năm 2019:

Điều 26. Tiền lương thử việc

Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

Trên đây là nội dung bài viết có bắt buộc phải thử việc khi quay lại công ty cũ làm việc không? Cảm ơn Quý khách hàng đã quan tâm theo dõi bài viết của chúng tôi. Mọi thắc mắc có liên quan về vấn đề lao động, Quý vị vui lòng liên hệ số tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6557

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi