Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Trường hợp cấm đóng cửa tạm thời nơi làm việc
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 669 Lượt xem

Trường hợp cấm đóng cửa tạm thời nơi làm việc

BLLĐ năm 2019 gần như giữ nguyên nội dung này của BLLĐ năm 2012. Theo đó, Bộ luật quy định các trường hợp cấm đóng cửa tạm thời nơi làm việc là trước 12 giờ so với thời điểm bắt đầu đình công ghi trong quyết định đình công và ngay sau khi người lao động ngừng đình công.

Trường hợp nào cấm đóng cửa tạm thời nơi làm việc?

Theo quy định tại Điều 206 Bộ luật lao động, trường hợp cấm đóng cửa tạm thời nơi làm việc như sau:

1. Trước 12 giờ so với thời điểm bắt đầu đình công ghi trong quyết định đình công.

2. Sau khi người lao động ngừng đình công. 

Bình luận về Trường hợp cấm đóng cửa tạm thời nơi làm việc 

BLLĐ năm 2019 gần như giữ nguyên nội dung này của BLLĐ năm 2012. Theo đó, Bộ luật quy định các trường hợp cấm đóng cửa tạm thời nơi làm việc là trước 12 giờ so với thời điểm bắt đầu đình công ghi trong quyết định đình công và ngay sau khi người lao động ngừng đình công. Như đã phân tích ở Điều 205, quy định này tiếp tục thể hiện ý chí của Nhà nước trong việc phải nhanh chóng “gói gém” tranh chấp, ổn định việc làm và các bất ổn có thể xảy ra do việc đóng cửa tại nơi làm việc có thể gây ảnh hưởng xấu đến quan hệ lao động và trật tự, an toàn xã hội. 

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi