Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Bảo hiểm xã hội Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu và những thông tin cần biết
  • Thứ tư, 10/07/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1528 Lượt xem

Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu và những thông tin cần biết

Hiện nay theo thống kê số lượng người tham gia bảo hiểm y tế ngày càng tăng, theo đó pháp luật cũng có nhiều nội dung sửa đổi, bổ sung để giúp cho quá trình sử dụng thẻ y tế được thuận lợi hơn.

Trên tấm thẻ y tế của mỗi người đều có phần ghi nội dung cơ sở khám chữa bệnh ban đầu. Vậy cơ sở khám chữa bệnh ban đầu là gì? Những cơ sở nào hiện nay có thể đăng ký làm cơ sở khám chữa bệnh ban đầu. Do đó, qua nội dung bài viết dưới đây, Tổng đài tư vấn 1900 6557 sẽ cung cấp cho Qúy khách về Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu và những thông tin cần biết theo quy định của pháp luật hiện hành

Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là gì?

Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu được hiểu là các cơ sở khám, chữa bệnh mà người tham gia bảo hiểm y tế đã lựa chọn và đăng ký để ghi vào phần cơ sở khám chữa bệnh ban đầu trên thẻ bảo hiểm y tế

Tức là khi gặp các vấn đề gì liên quan đến sức khỏe thì người tham gia bảo hiểm sẽ đến khám bệnh tại cơ sở này đầu tiên, sau đó căn cứ vào tình trạng sức khỏe, nếu trong trường hợp cơ sở khám chữa bệnh không đủ chuyên môn hoặc không đảm bảo về cơ sở vật chất để điều trị thì sẽ tiến hành làm thủ tục để chuyển người tham gia bảo hiểm lên tuyến trên

Theo quy định pháp luật hiện hành thì việc lựa chọn cơ sở khám chữa bệnh ban đầu phụ thuộc hoàn toàn vào ý chí của người mua bảo hiểm, tức là pháp luật cho phép cá nhân tự lựa chọn cơ sở khám chữa bệnh ban đầu cho mình

Cá nhân có thể lựa chọn đăng ký tại cơ sở khám chữa bệnh được cấp phép hoạt động theo quy định của pháp luật, không bị giới hạn bởi vị trí địa lý, chỉ cần đảm bảo thuận tiện, phù hợp với nơi cư trú và nơi công tác

Quy định đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu?

Hiện nay pháp luật có quy định về các cơ sở để được đăng ký làm cơ sở khám chữa bệnh ban đầu phải đáp ứng các điều kiện sau:

– Phải là các cơ sở y tế, bệnh viện được thành lập theo quy định của pháp luật, có giấy phép hoạt động do cơ quan có thẩm quyền cấp

– Y, bác sĩ làm việc trong cơ sở bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề theo yêu cầu

– Đối với các cơ sở khám chữa bệnh như trạm y tế ở các phường, thị trấn, trạm quân y… nếu chưa được cấp giấy phép hoạt động thì phải đảm bảo về điều kiện vật chất, thiết bị khám chữa bệnh, đủ số lượng y bác sĩ

Chỉ được tiến hành với những bệnh đơn giản, sơ cứu trong trường hợp khẩn cấp… trong phạm vi chuyên môn nhất định được pháp luật quy định

– Đối với phòng khám gia đình tư nhân thì phải đáp ứng các điều kiện như cơ sở vật chất, trang thiết bị hỗ trợ khám chữa bệnh, số lượng y bác sĩ làm việc tại phòng khám và trình độ chuyên môn,…

– Còn nếu là phòng khám đa khoa thì pháp luật yêu cầu bắt buộc phải có chuyên khoa nội và chuyên khoa ngoại, nếu phòng khám có dịch vụ khám chữa bệnh cho đối tượng là trẻ em thì còn phải bổ sung thêm khoa nhi

Có thay đổi được nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu không?

Tại Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế 2014 thì cá nhân tham gia bảo hiểm có quyền thay đổi lại cơ sở đã đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Đây được xem là quyền lợi của người tham gia bảo hiểm. Quy định này của pháp luật đã đảm bảo được tính linh hoạt, do trong nhiều trường hợp cá nhân đã đăng ký cơ sở khám chữa bệnh ban đầu tại khu vực mình đang sinh sống hoặc làm việc nhưng sau đó lại chuyển nơi sinh sống hoặc nơi làm việc đến một khu vực khác, khi đó việc khám chữa bệnh theo bảo hiểm sẽ rất khó khăn, gây mất nhiều thời gian và công sức đi lại.

Pháp luật quy định như vậy đã giúp cho những người tham gia bảo hiểm dễ dàng điều chỉnh lại nơi đăng ký ban đầu, thuận tiện trong việc sử dụng bảo hiểm y tế

Tuy nhiên, đây là quyền của người tham gia bảo hiểm nhưng không phải bất cứ thời điểm nào trong năm người tham gia bảo hiểm cũng được quyền thay đổi, mà chỉ được đổi vào thời điểm đầu mỗi quý.

Hiện nay một năm có 12 tháng và được chia làm 4 quý (cứ 3 tháng được tính là một quý), tức là người tham gia bảo hiểm có thể tiến hành thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào 4 thời điểm trong năm

Ngoài cung cấp cho Qúy khách các nội dung liên quan đến Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu và những thông tin cần biết thì với phần tiếp theo của bài viết này, Tổng đài tư vấn 19006557 sẽ cung cấp thêm cho Qúy khách về danh sách các cơ sở khám chữa bệnh tại Hà Nội đủ điều kiện để đăng ký làm cơ sở khám chữa bệnh ban đầu hiện nay

Danh sách đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại Hà Nội 2023

Hiện nay ở hầu hết tất cả các Quận, huyện trên địa bàn Thành Phố Hà Nội đều có thành lập các cơ sở khám chữa bệnh đủ điều kiện để đăng ký làm cơ sở khám chữa bệnh ban đầu

Dưới đây Tổng đài tư vấn 19006557 sẽ cung cấp cho Qúy khách danh sách một số cơ sở khám chữa bệnh ban đầu tại Hà Nội năm 2023:

Tư vấn Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu và những thông tin cần biết qua tổng đài 19006557, nếu như Qúy khách cần tư vấn thêm về vấn đề này hoặc giải đáp các thắc mắc khác thì hãy gọi ngay đến tổng đài tư vấn 19006557 để được chúng tôi hỗ trợ.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Giấy nghỉ hưởng BHXH có thời hạn bao lâu?

Thời gian Người lao động được hưởng chế độ ốm đau được quy định dựa trên điều kiện Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 40 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở...

Quy định về thời gian tham gia bảo hiểm xã hội

Bố tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội được 10 năm, vì lý do cá nhân bố tôi phải nghỉ việc.Sau đó mấy năm bố tôi lại tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội. Luật sư cho tôi hỏi,trong trường hợp này cách tính thời gian tham gia bảo hiểm xã hội như thế...

Bị tai nạn lao động có được hưởng thêm trợ cấp người khuyết tật?

Bị tai nạn lao động có được hưởng thêm trợ cấp người khuyết tật không? sẽ được Công ty Luật Hoàng Phi giải đáp trong nội dung bài viết...

Trợ giúp xã hội đột xuất là gì?

Do yêu cầu “cấp thiết, cấp cứu” của trợ giúp xã hội đột xuất mà việc huy động nguồn lực, phương thức thực hiện trợ giúp có tính xã hội hoá sâu...

Con ốm mẹ có được hưởng chế độ ốm đau không?

Luật sư cho tôi hỏi, khi con tôi bị ốm tôi có được hưởng chế độ ốm đau không? Nếu co thời gian hưởng và mức hưởng được tính như thế...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi