Trang chủ » Hình sự » Hỏi đáp luật hình sự » Nếu gia đình bị hại có đơn xin không xử lý hình sự thì người gây án có phải chịu trách nhiệm hình sự?

Nếu gia đình bị hại có đơn xin không xử lý hình sự thì người gây án có phải chịu trách nhiệm hình sự?

(Cập nhật: 31/08/2018 | 12:56)

Tôi có uống rượu và trên đường đi làm về đã đâm vào một người đi bộ qua đường. Tôi đã chủ động bồi thường chi phí cho gia đình bị hại và gia bị hại có đơn xin không xử lý hình sự thì tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Câu hỏi:

Tôi là Nguyễn Văn Hòa ở Quảng Ninh xin luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề sau: Vào ngày 8/3/2017 do anh em trong công ty có tổ chức cho chị em phụ nữ trong công ty nhân ngày 8/3 nên tôi có uống rượu đến khoảng 9h tối, trên đường về nhà tôi đã gây ra tai nạn giao thông làm trọng thương một người đi bộ qua đường; Ngay sau đó, tôi đã đưa người đó đi bệnh viện Bạch Mai, gặp gỡ gia đình bị nạn và đã thực hiện đầy đủ các chi phí cho họ, gia đình người bị hại cũng có đơn xin không xử lý hình sự đối với tôi. Vậy, xin hỏi luật sư, trong trường hợp này tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự nữa không?

 

Trả lời: 

Với câu hỏi của bạn Luật Hoàng Phi xin trả lời như sau:

Điều 260 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định như sau:

Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

1.Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe cho 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe cho 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng chất ma túy hoặc các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

đ) Làm chết 02 người;

e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên;

g) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

h) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng…”.

Nếu gia đình bị hại có đơn xin không xử lý hình sự thì người gây án có phải chịu trách nhiệm hình sự?

Có đơn xin bãi nại có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Theo quy định trên thì điều khiển phương tiện giao thông đường bộ trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định là một trong những hành vi bị cấm. Mức nông độ cồn tối đa được quy định tại khoản 8 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ là 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở. Người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ trong tình trạng nông độ cồn vượt quá quy định mà gây thiệt hại cho tính mạng, sức khỏe, tài sản của người khác thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 về Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ nêu trên. 

Như vậy, đối chiếu với quy định trên, việc bạn khi gây tại nạn trong tình trạng say rượu là tình tiết định khung hình phạt quy định tại Điểm b Khoản 2 của Điều luật nói trên. Mặc dù người gây tai nạn là bạn đã bồi thường thiệt hại về vật chất nhưng theo quy định của pháp luật, bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi đã gây ra.

Điều 51 Bộ luật hình sự 2015 quy định về các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự như sau:

“Điều 51. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

1.Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn hoặc làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b)Người phạm tộitự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại hoặc khắc phục hậu quả…”

Theo như quy định trên thì việc bạn đã chủ động bồi thường thiệt hại cho gia đình nạn nhân sẽ là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự  quy định tại các Khoản a, b Điều luật trên, đặc biệt khi vụ án được đưa ra xét xử. Theo đó, Toà án có thể quyết định một hình phạt dưới mức thấp nhất của khung hoặc chuyển sang một hình phạt khác thuộc loại nhẹ hơn (lý do của việc giảm nhẹ được ghi rõ trong bản án). 

Tóm lại, trong trường hợp này, bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ quy định tại Khoản 2 Điều 260 Bộ luật hình sự 2015. Việc bạn gặp gỡ gia đình bị nạn và đã thực hiện đầy đủ các chi phí cho họ, gia đình người bị hại cũng có đơn xin không xử lý hình sự đối với bạn chỉ sẽ là những tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự cho bạn

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.