Tìm hiểu pháp Luật Hành vi đánh bạc bị xử phạt như thế nào?

Hành vi đánh bạc bị xử phạt như thế nào?

Trong chuyến du lịch tôi cùng một số anh em trong đoàng có thực hiện hành vi đánh bài ghi điểm ăn sang tại nhà nghỉ. Khi công an xã tại nơi có nhà nghỉ vào kiểm tra thì có thu lại giấy CMND, giấy ghi điểm 4 chiếc điện thoại và 1 triệu đồng. Tuy nhiên khi xử lí tại phường khi nộp tiền phạt chúng tôi không nhận được được phiếu thu tiền. Mong luật sư tư vấn giúp tôi việc làm của công an phường có đúng không?

Câu hỏi:

Tôi tên là Trần Văn Lâm, hè vừa rồi tôi cùng 5 người anh chị em có tổ chức đi lịch tại Đà Nẵng. Khi đến nhà nghỉ 4 anh em trai có đánh bài ghi điểm khao ăn sáng. Trong lúc đang chơi thì công an phường ập đến thu trên chiếu bạc là 2 bộ bài và 1 tờ giấy ghi điểm. Khi khám trong người thì thu được 2 chiếc ví có chứng minh thư nhân dân và tổng số tiền thu được là 800.000 đồng cùng 4 chiếc điện thoại. Công an đã tịch thu và đưa chứng tôi về phường để xử phạt hành chính 500.000 đồng 1 người và tịch thu 800.000. Tuy nhiên khi nộp phạt chúng tôi không được nhận lại phiếu thu hoặc giấy nộp phạt hành chính mà chỉ được nhận lại chứng minh thư và điện thoại. Theo luật sư việc xử phạt của công an phường có đúng pháp luật không?

 

Trả lời:

Về câu hỏi của anh chúng tôi xin trả lời như sau:

Thứ nhất, căn cứ điều 321 BLHS năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) có quy định về tội đánh bạc như sau:

” 1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc bao gồm: Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc; Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc; Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc. Theo thông tin bạn cung cấp, toàn bộ tiền, hiện vật thu được trên người của những người chơi bạc là 800.000 đồng và 4 chiếc điện thoại. Tuy nhiên, do không có căn cứ xác định các tài sản này được dùng để đánh bạc hoặc giá trị các tài sản này chưa đến mức 5.000.000 đồng nên không bị xử ly hình sự. Hành vi đánh bạc ăn sáng của anh vẫn là hành vi đánh bạc trái phép tuy nhiên mức độ nguy hiểm cho xã hội chưa đến mức phải chịu hình sự, được xem xét xử lý về hành chính. Do đó, trường hợp này những người chơi bạc bị xử lý không qua quá trình tiến hành tố tụng hình sự.

Về xử phạt vi phạm hành chính, theo quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình thì:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.”

Theo quy định trên, bạn và những người chơi bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm, tiền do vi phạm mà có.

Tuy nhiên, căn cứ Điều 78 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 việc tiến hành xử phạt mà không có quyết định xử phạt vi phạm hành chính, không có phiếu thu hay giấy tờ nộp phạt hành chính mà công an là vi phạm về thủ tục xử phạt vi phạm hành chính và người nộp phạt tiền có thể khiếu nại về quyết định xử phạt này.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, anh có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN: 1900.6557 – TƯ VẤN TRỰC TUYẾN 24/7

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE – TƯ VẤN – GIẢI ĐÁP CÁC THẮC MẮC

1900 6557“Một cuộc gọi, mọi vấn đề”

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hotline: 1900.6557