Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Dân sự Có được rút lại đề nghị giao kết hợp đồng không?
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 3385 Lượt xem

Có được rút lại đề nghị giao kết hợp đồng không?

Luật sư cho tôi hỏi: Tôi đã gửi đề nghị giao kết hợp đồng nhưng bên kia chưa nhận được vậy tôi có được quyền rút lại đề nghị đã gửi hay không? Tôi xin cảm ơn

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư, tôi có câu hỏi muốn được Luật sư trả lời như sau. Tôi có gửi đề nghị giao kết hợp đồng mua vải của một công ty. Đề nghị gửi bằng chuyển phát nhanh và bên công ty kia chưa nhận được. Tuy nhiên, ngay sau đó giá vải tăng đột biến nên tôi muốn rút lại đề nghị giao kết để đợi khi giá giảm tôi mới mua hàng. Vậy tôi muốn hỏi Luật sư là tôi có được rút lại đề nghị không và thực hiện rút lại như thế nào?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn Luật sư tư vấn dân sự của Luật Hoàng Phi xin được trả lời như sau:

Có được rút lại đề nghị giao kết hợp đồng không?

Có được rút lại đề nghị giao kết hợp đồng không?

Theo quy định tại Điều 389 Bộ luật Dân sự 2015 về Thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng:

1. Bên đề nghị giao kết hợp đồng có thể thay đổi, rút lại đề nghị giao kết hợp đồng trong trường hợp sau đây:

a) Bên được đề nghị nhận được thông báo về việc thay đổi hoặc rút lại đề nghị trước hoặc cùng với thời điểm nhận được đề nghị;

b) Điều kiện thay đổi hoặc rút lại đề nghị phát sinh trong trường hợp bên đề nghị có nêu rõ về việc được thay đổi hoặc rút lại đề nghị khi điều kiện đó phát sinh.

2. Khi bên đề nghị thay đổi nội dung của đề nghị thì đó là đề nghị mới.

Vì rất nhiều lý do, bên đã đề nghị giao kết hợp đồng mong muốn thay đổi, rút lại lời đề nghị đó. Xuất phát từ mong muốn đích thực của các bên khi tham gia vào quan hệ hợp đồng, pháp luật cho phép bên đề nghị giao kết hợp đồng được thay đổi, rút lại lời đề nghị của mình. Tuy nhiên, việc thay đổi, rút lại lời đề nghị phải thỏa mãn hai điều kiện:

+ (i) thông báo việc rút lại đề nghị giao kết hợp đồng đến trước hoặc cùng thời điểm bên được đề nghị nhận được đề nghị;

+ (ii) điều kiện thay đổi hoặc rút lại đề nghị phát sinh trong trường hợp bên đề nghị có nêu rõ về việc được thay đổi hoặc rút lại khi điều kiện đó phát sinh.

Ví dụ, công ty A gửi lời đề nghị giao kết hợp đồng mua bán qua EMS (dịch vụ chuyển phát nhanh) của công ty B ngày 01/02/2016. Đến ngày 02/02/2016 do nhu cầu muốn thay đổi một số’ nội dung về giá cả và phương thức thanh toán… nên công ty A đã gửi thông báo thay đổi đến công ty B qua email hoặc điện thoại trực tiếp. Ngày 03/02/2016 đề nghị giao kết hợp đồng theo dịch vụ chuyển phát nhanh mới tới nơi. Vậy, theo quy định trên, thông báo này hoàn toàn phù hợp vì thông báo thay đổi một số nội dung của lời đề nghị đến trước khi bên được đề nghị nhận được lời đề nghị đó.

Sự thay đổi nội dung của đề nghị sẽ được coi là lời đề nghị mới đối với bên được đề nghị. Như ví dụ trên đã phân tích, công ty A gửi thông báo thay đổi đến công ty B qua email hoặc điện thoại trực tiếp được xác định là lời đề nghị mới của công ty A với công ty B.

Như vậy, theo quy định trên thì bạn có quyền rút lại lời đề nghị giao kết hợp đồng đã gửi. Nếu bạn không nói rõ về điều kiện để rút lại đề nghị giao kết thì việc rút lại của bạn phải được thực hiện trước hoặc cùng lúc với thời điểm bên công ty kia nhận được giấy đề nghị của bạn qua chuyển phát nhanh. Bạn có thể email hoặc gọi điện trực tiếp để thông báo về việc rút lại lời đề nghị trước khi bên kia nhận được.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT  MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi