Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Bị tạm đình chỉ công việc có được hưởng lương không?
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1561 Lượt xem

Bị tạm đình chỉ công việc có được hưởng lương không?

Trước khi tạm đình chỉ công việc, tôi xin ứng trước lương nhưng không được. Luật sư cho tôi hỏi theo quy định của pháp luật về tiền lương khi tạm đình chỉ công việc như thế nào?

Câu hỏi:

Tôi là Triệu Thanh Phùng. Tôi làm cho công ty H với hợp đồng xác định thời hạn. Thời gian vừa qua tôi trong công ty xảy ra một số chuyện, Giám đốc công ty nghi ngờ tôi tiết lộ bí mật kinh doanh nên đã tạm đình chỉ công việc của tôi 1,5 tháng. Tuy nhiên, trước khi tạm đình chỉ công việc, tôi xin ứng trước lương nhưng không được. Luật sư cho tôi hỏi theo quy định của pháp luật về tiền lương khi tạm đình chỉ công việc như thế nào?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Người sử dụng lao động có quyền tạm đình chỉ công việc của người lao động khi vụ việc vi phạm có những tình tiết phức tạp, nếu xét thấy để người lao động tiếp tục làm việc sẽ gây khó khăn cho việc xác minh. Việc tạm đình chỉ công việc của người lao động chỉ được thực hiện sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

Theo quy định Khoản 2 Điều 128 Bộ Luật lao động 2019: 

Điều 128. Tạm đình chỉ công việc

2. Thời hạn tạm đình chỉ công việc không được quá 15 ngày, trường hợp đặc biệt không được quá 90 ngày. Trong thời gian bị tạm đình chỉ công việc, người lao động được tạm ứng 50% tiền lương trước khi bị đình chỉ công việc.

Hết thời hạn tạm đình chỉ công việc, người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc.

Như vậy, trong trường hợp của bạn vì bị nghi ngờ tiết lộ bí mất kinh doanh nên bạn bị công ty đình chỉ công việc 60 ngày. Trước khi tạm đình chỉ người lao động được tạm ứng 50% tiền lương. Tuy nhiên, công ty không cho bạn ứng trước 50% tiền lương là trái quy định của pháp luật.

Do đó, bạn có ý kiến với Giám đốc công ty. Nếu như hết thời gian tạm đình chỉ bạn bị xử lý kỷ luật lao động, bạn cũng không phải trả lại số tiền lương đã tạm ứng.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi