Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Xin nghỉ sinh con sớm có được hưởng chế độ thai sản không
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 3537 Lượt xem

Xin nghỉ sinh con sớm có được hưởng chế độ thai sản không

tôi mang thai được 5 tháng, do sức khỏe yếu nên tôi muốn xin nghỉ trước nhưng vẫn đóng bảo hiểm đến ngày sinh để được hưởng chế độ thai sản có được không

 

Câu hỏi:

Tôi là nhân viên của phòng hóa học công ty dược phẩm Nam Á từ năm 2011 đến nay, công ty có đóng bảo hiểm cho tôi đầy đủ. Hiện tại tôi đang mang thai được 05 tháng và dự sinh của tôi là ngày 22/09/2017. Do sức khỏe yếu nên tôi muốn xin nghỉ trước nhưng vẫn đóng bảo hiểm đến ngày sinh để được hưởng chế độ thai sản có được không? Mong Luật Hoàng Phi tư vấn giúp tôi.

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của chị như sau:

Xin nghỉ sinh con sớm có được hưởng chế độ thai sản không

Xin nghỉ sinh con sớm có được hưởng chế độ thai sản không?

Quy định về các đối tượng được hưởng chế độ thai sản khi tham gia bảo hiểm xã hội được ghi nhận tại khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, nội dung quy định như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định 06 nhóm đối tượng được hưởng chế độ thai sản: Lao động nữ mang thai; Lao động nữ sinh con; Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi; Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản; Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Các đối tượng được quy định tại điểm b, c, d của khoản 1 được quy định cụ thể hơn tại khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, những đối tượng này muốn hưởng chế độ thai sản phải có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, thời giant ham gia bảo hiểm không yêu cầu liên tiếp.

Theo thông tin chị đã cung cấp cho chúng tôi, thì đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con ngày 22/09/2017. Nếu chị muốn nghỉ sớm thì chị có thể làm đơn xin nghỉ không hưởng lương gửi đến người sử dụng lao động để được giải quyết. Và chị không cần đóng bảo hiểm xã hội đến ngày sinh khi nghỉ việc sớm. Khi sinh con chị cần nộp giấy khai sinh cho công ty để lập hồ sơ giải quyết chế độ thai sản cho chị.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã nào?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ thắc mắc: Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã...

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào?

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào? Khi có thắc mắc này, Quý vị đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài...

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không?

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không? Khi có thắc mắc này, Quý vị có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi