Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Xin giấy chuyển hộ khẩu có cần có mặt trực tiếp không?
  • Thứ tư, 25/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 5574 Lượt xem

Xin giấy chuyển hộ khẩu có cần có mặt trực tiếp không?

Tôi làm thủ tục chuyển hộ khẩu từ Nam Định vào Bến Tre nhưng nhờ mẹ tôi nộp hộ giấy chuyển hộ khẩu ở Nam Định nhưng công an Nam Định lại yêu cầu tôi phải trực tiếp nộp.

Câu hỏi:

Tôi quê ở Nam Định nhưng đang sinh sống và làm việc ở Bến Tre. Nay tôi muốn nhập hộ khẩu ở Bến Tre nên đã làm hồ sơ xin nhập hộ khẩu ở Bến Tre và được công an Bến Tre xác nhận đủ điều kiện nhập khẩu. Tôi gửi hồ sơ đó về Nam Định để nhờ mẹ tôi nộp hồ sơ đó cùng hộ khẩu của tôi ở Nam Định để xin giấy chuyển hộ khẩu cho tôi. Nhưng mẹ tôi nói là công an yêu cầu tôi phải có mặt để trực tiếp nộp hồ sơ chuyển hộ khẩu. Tôi xin hỏi là theo pháp luật thì tôi có cần phải trực tiếp nộp hồ sơ không?

Xin giấy chuyển hộ khẩu có cần có mặt trực tiếp không?

 

Trả lời:

Về trường hợp của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định về giấy chuyển hộ khẩu tại Điều 28 Luật cư trú như sau:

1. Công dân khi chuyển nơi thường trú thì được cấp giấy chuyển hộ khẩu.

2. Giấy chuyển hộ khẩu được cấp cho công dân trong các trường hợp sau đây:

a) Chuyển đi ngoài phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh;

b) Chuyển đi ngoài phạm vi huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

3. Thẩm quyền cấp giấy chuyển hộ khẩu được quy định như sau:

a) Trưởng Công an xã, thị trấn cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp quy định tại điểm a khoản 2 Điều này;

b) Trưởng Công an huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương, Trưởng Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này.

4. Hồ sơ cấp giấy chuyển hộ khẩu bao gồm sổ hộ khẩu và phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

5. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp giấy chuyển hộ khẩu cho công dân.

Trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày nhận được thông báo tiếp nhận của cơ quan quản lý cư trú nơi công dân chuyển hộ khẩu đến, Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có người chuyển đi phải chuyển hồ sơ đăng ký, quản lý hộ khẩu cho Công an cùng cấp nơi người đó chuyển đến.

6. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không phải cấp giấy chuyển hộ khẩu:

a) Chuyển đi trong phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; chuyển đi trong cùng một huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; chuyển đi trong cùng một thị xã, thành phố thuộc tỉnh;

b) Học sinh, sinh viên, học viên học tại nhà tr­ường và cơ sở giáo dục khác;

c) Đi làm nghĩa vụ quân sự, phục vụ có thời hạn trong Công an nhân dân;

d) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại hoặc nhà ở tập thể;

đ) Chấp hành hình phạt tù; chấp hành quyết định đ­ưa vào trường

Đối chiếu với quy định trên của pháp luật thì bạn có thể thấy việc cấp giấy chuyển hộ khẩu không yêu cầu người xin chuyển phải trực tiếp có mặt. Bạn có thể nhờ mẹ bạn xin giấy chuyển hộ khẩu cho bạn tại công an Nam Định.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Bị lừa chuyển tiền qua tài khoản ngân hàng có lấy lại được không?

Khi phát hiện mình bị lừa chuyển tiền, cần lập tức báo cáo sự cố cho ngân hàng của bạn và thông báo rằng bạn đã bị lừa đảo và chuyển tiền vào tài khoản không đúng. Cung cấp cho họ tất cả các chi tiết liên quan đến giao dịch, bao gồm ngày, giờ, số tiền chuyển và thông tin tài khoản...

Mức phạt vi phạm hợp đồng mới nhất

Khoản 2 Điều 468 Bộ luật dân sự 2015 quy định: “Mức phạt vi phạm do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp luật liên quan có quy định...

Ai được quyền kiểm tra giấy phép xây dựng?

Giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư để xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, di dời công...

Dân phòng có được bắt xe không?

Đội dân phòng là tổ chức gồm những đối tượng tham gia phòng cháy và chữa cháy, giữ gìn an ninh trật tự tại nơi cư...

Đội dân phòng có chức năng gì?

Luật phòng cháy chữa cháy quy định tại mỗi thôn, tổ dân phố phải thành lập 1 Đội dân phòng, được biên chế từ 10 đến 30 đội viên. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm quyết định việc thành lập, quản lý hoạt động đối với lực lượng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi