Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Quyền lợi của người có công với cách mạng 2024
  • Thứ tư, 03/01/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 6657 Lượt xem

Quyền lợi của người có công với cách mạng 2024

Pháp luật Việt Nam có những chính sách quy định quyền lợi cho người có công với cách mạng, đây cũng là vấn đề mà những thân nhân hoặc chính người có công với cách mạng đang quan tâm một số quyền của họ.

Để thể chế hóa đường lối của Đảng, thực hiện tốt các chính sách ưu đãi người có công nhà nước, vận động toàn xã hội tham gia các hoạt động đền ơn đáp nghĩa, nâng cao mức sống về mặt vật chất tinh thần của người có công, pháp luật đưa ra các quy định cụ thể về các quyền lợi của người có công với cách mạng. Nội dung bài viết sau sẽ tư vấn cụ thể về quyền lợi của người có công với cách mạng

Người có công với cách mạng là những ai?

Căn cứ Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Pháp lệnh 04/2020/UBTVQH14 có quy định chi tiết về các đối tượng là người có công với cách mạng bao gồm những đối tượng sau đây:

” 1. Người có công với cách mạng bao gm:

a) Người hoạt đng cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

c) Liệt sĩ;

d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

g) Thương binh, bao gồm cả thương binh loại B được công nhận trước ngày 31 tháng 12 năm 1993; người hưởng chính sách như thương binh;

h) Bệnh binh;

i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học;

k) Người hoạt động cách mạng, kháng chiến, bảo vệ Tổ quốc, làm nghĩa vụ quốc tế bị địch bắt tù, đày;

l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc, làm nghĩa vụ quốc tế;

m) Người có công giúp đỡ cách mạng.

Từ đó thấy được rằng người có công với cách mạng là những người thuộc đối tượng như đã nêu ở trên theo quy định của pháp luật. Do đó không phải tất cả những ai đã từng tham gia cách mạng thì đều được coi là người có công với cách mạng. 

Việc xác định người có công với cách mạng có vai trò rất quan trọng để họ có thể được hưởng các quyền lợi theo quy định của pháp luật do đó quyền lợi của người có công với cách mạng được rất nhiều người quan tâm và tìm hiểu hiện nay.

Quy định về quyền lợi của người có công với cách mạng 2024

Theo quy định tại Điều 5 của Pháp lệnh số 02/2020/UBTVQH14 có quy định Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng được Nhà nước, xã hội quan tâm chăm sóc, giúp đỡ và tuỳ từng đối tượng sẽ được hưởng các chế độ ưu đãi sau đây: 

1. Trợ cấp hằng tháng, phụ cấp hằng tháng, trợ cấp một lần;

2. Các chế độ ưu đãi khác bao gồm:

a) Bảo hiểm y tế;

b) Điều dưỡng phục hồi sức khỏe;

c) Cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình, phương tiện, thiết bị phục hồi chức năng cần thiết theo chỉ định của cơ sở chỉnh hình, phục hồi chức năng thuộc ngành lao động – thương binh và xã hội hoặc của bệnh viện tuyến tỉnh trở lên;

d) Ưu tiên trong tuyển sinh, tạo việc làm;

đ) Hỗ trợ để theo học đến trình độ đại học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân;

e) Hỗ trợ cải thiện nhà ở căn cứ vào công lao, hoàn cảnh của từng người hoặc khi có khó khăn về nhà ở;

g) Miễn hoặc giảm tiền sử dụng đất khi được Nhà nước giao đất ở, chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở, công nhận quyền sử dụng đất ở, khi được mua nhà ở thuộc sở hữu của Nhà nước;

h) Ưu tiên giao hoặc thuê đất, mặt nước, mặt nước biển; ưu tiên giao khoán bảo vệ và phát triển rừng;

i) Vay vốn ưu đãi để sản xuất, kinh doanh;

k) Miễn hoặc giảm thuế theo quy định của pháp luật.

Như vậy tùy theo những đối tượng nhất định thì quyền lợi của người có công với cách mạng và thân nhân của họ sẽ được hưởng các chế độ ưu đãi theo quy định như đã nêu ở trên như về trợ cấp hằng tháng, được cấp thẻ bảo hiểm y tế, hỗ trợ về nhà ở cho một số đối tượng, ưu tiên về việc tạo việc làm hoặc tuyển sinh và được điều dưỡng để phục hồi về sức khỏe.

Trợ cấp cho người có công với cách mạng

Trong đó: Tại Điều 1 của Nghị Định 75/2021/NĐ-CP có quy định chi tiết về mức chuẩn để xác định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng và mức trợ cấp, phụ cấp – đây cũng chính là quyền lợi của người có công với cách mạng, mời quý vị tham khảo nội dung chi tiết ngay sau đây:

1. Mức chuẩn trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng là 1.624.000 đồng (sau đây gọi tt là mức chuẩn).

2. Mức chuẩn quy định tại khoản 1 Điều này làm căn cứ để tính mức hưng trợ cấp, phụ cấp và chế độ ưu đãi đối với người có công với cách mạng và thân nhân người có công với cách mạng. Các mức quy định theo mức chuẩn tại Nghị định này được điều chỉnh khi mc chuẩn được điều chỉnh.

Ngoài khoản trợ cấp nêu trên, thì hiện nay chính sách đối với người có công về tặng quà Tết, đây cũng là một trong những điểm mới của quy định cho người có công với cách mạng, thân nhân của liệt sỹ hoặc người thờ cúng. Cụ thể được quy định chi tiết theo quyết định số 07/QĐ-CTN ngày 11/1/2021:

Đối với người có công với cách mạng quy định tại khoản 1, điểm a khoản 2 điều 1 nghị quyết này

– Mỗi người được nhận 1 suất quà

–  Nếu một người mà thuộc 2 đối tượng trở lên, đồng thời đủ điều kiện hưởng 2 mức quà thì khi đó sẽ nhận được 1 suất quà cao nhất hoặc nếu cùng mức quà thì nhận 1 suất quà với mức đó.

Đối với đại diện thân nhân liệt sỹ

– Đại diện của thân nhân liệt sĩ mà chỉ còn duy nhất một người trong toàn bộ thân nhân của liệt lỹ còn sống sẽ được nhận 1 suất quà

– Nếu Đại diện của thân nhân liệt sĩ mà chỉ còn duy nhất một người trong toàn bộ thân nhân của liệt lỹ còn sống nhưng đối tượng này mà thì được nhận thêm 1 suất quà cho đại diện thân nhân liệt sĩ

– Nếu có 2 thân nhân liệt sỹ trở lên mà còn sống mà thuộc đối tượng thì được nhận 1 suất quà đối với với đại diện thân nhân liệt sĩ.

Đối với người thờ cúng liệt sỹ mà liệt sỹ không còn thân nhân.

Khi liệt sỹ không còn bất kỳ 1 thân nhân thì người mà thờ cúng sẽ được nhận quà tặng, mỗi liệt sỹ được nhận 1 suất quà.

Xử lý vi phạm về chính sách với người có công với cách mạng

Theo Điều 55 Pháp lệnh ưu đãi người có công với Cách mạng 2020, các vi phạm về người có công với cách mạng xử lý như sau:

– Người giả mạo giấy tờ để được xem xét công nhận là người có công với cách mạng, hưởng chế độ ưu đãi người có công với cách mạng thì bị thu hồi quyết đình công nhận, chấm dứt hưởng chế độ ưu đãi và phải hoàn trả số tiền đã nhận.

– Người khai báo gian dối giấy tờ để được hưởng thêm chế độ ưu đãi người có công với cách mạng thì bị chấm dứt chế độ ưu đãi được hưởng thêm và phải hoàn trả số tiền đã nhận do khai báo gian dối.

– Người chứng nhận sai sự thật hoặc làm giả giấy tờ cho người khác để được xem xét công nhận là người có công với cách mạng; người lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc thiếu trách nhiệm gây thiệt hại đến lợi ích của Nhà nước, quyền lợi của người có công với cách mạng thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

– Người vi phạm quy định về quản lý, sử dụng kinh phí bảo đảm thực hiện chính sách, chế độ ưu đãi người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng; lợi dụng chính sách, chế độ ưu đãi người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng để trục lợi: thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (7 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã nào?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ thắc mắc: Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã...

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào?

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào? Khi có thắc mắc này, Quý vị đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài...

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không?

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không? Khi có thắc mắc này, Quý vị có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi