Luật Hoàng Phi Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Bảo hiểm xã hội Tính thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục thế nào?
  • Thứ năm, 14/09/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 3181 Lượt xem

Tính thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục thế nào?

Tôi là người lao động đã tham gia bảo hiểm y tế từ năm 2011, tuy nhiên, tôi đi công tác nước ngoài từ năm 2012 đến 2013, vậy, thời gian đó có được tính vào thời gian 5 năm liên tục đóng bảo hiểm y tế để được chi trả 100% viện phí hay không?

Câu hỏi:

Tôi có một câu hỏi muốn nhận được sự tư vấn như sau: tôi có tìm hiểu được thông tin đó là khi mua bảo hiểm y tế 5 năm liên tục thì sẽ được miễn hoàn toàn phí khi đi khám bệnh. Hiện nay tôi có bệnh cần phải chữa, tôi có đóng bảo hiểm đầy đủ từ năm 2011. Tuy nhiên, có một thời gian tôi đi sang nước ngoài làm việc (do công ty cử tôi đi) từ năm 2012- 2013, vậy thì có được tính là đã tham gia bảo hiểm y tế liên tục hay không? tính thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục như thế nào? xin cảm ơn đã đọc câu hỏi và trả lời!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến với chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, Luật Hoàng Phi xin trả lời như sau:

Tính thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục thế nào?

Tính thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục thế nào?

Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật bảo hiểm y tế để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện. Theo đó, khi đã là đối tượng đóng bảo hiểm y tế thì người đó cần tham gia bảo hiểm y tế để được hưởng những ưu đãi nhất định. Cụ thể được hưởng những quyền lợi về mức hưởng bảo hiểm y tế theo Luật bảo hiểm y tế năm 2008, được sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau: 

a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm; 

b) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn mức do Chính phủ quy định và khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã; 

c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến; 

d) 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này; 

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.”

Theo đó thì bạn sẽ được chi trả 100% chi phí khám bệnh khi có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở. Để xác định đã tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục thì bắt đầu từ ngày 1/1/2016, những thẻ bảo hiểm đã tham gia 5 năm liên tục sẽ được cấp thẻ với dòng chữ “thời điểm đủ 05 năm liên tục từ ngày…” tuy nhiên thì bạn chưa được cấp thẻ mới, cho nên chúng tôi sẽ xác định thời gian hưởng bảo hiểm y tế 5 năm liên tục theo sự trình bày của bạn. Như bạn trình bày thì bạn đã tham gia bảo hiểm y tế liên tục từ năm 2010 đến nay, tuy nhiên có thời gian từ 2012 đến 2013 bạn đi công tác nước ngoài, theo quy định của Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế như sau:

Điều 5. Thẻ bảo hiểm y tế

d) Từ ngày 01/01/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm iKhoản 3 Điều 1 Thông tư này. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng;

Người lao động được cử đi học tập hoặc công tác tại nước ngoài, thời gian tham gia BHYT liên tục bao gồm thời gian học tập hoặc công tác tại nước ngoài cho đến ngày có quyết định trở lại làm việc của cơ quan, tổ chức cử đi;

Người lao động đi lao động tại nước ngoài, trong thời gian 60 ngày kể từ ngày nhập cảnh về nước nếu tham gia BHYT thì thời gian tham gia BHYT liên tục bao gồm toàn bộ thời gian đi lao động tại nước ngoài và thời gian kể từ khi về nước đến thời điểm tham gia BHYT;

Người lao động trong thời gian làm thủ tục chờ hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp theo quy định của Luật việc làm nếu không tham gia BHYT theo các nhóm khác, thì thời gian tham gia BHYT liên tục bao gồm thời gian làm thủ tục chờ hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp theo quy định của Luật Việc làm.”

Theo thông tư quy định, thời gian tính bảo hiểm y tế 5 năm liên tục cũng bao gồm cả thời gian thời gian học tập hoặc công tác tại nước ngoài cho đến ngày có quyết định trở lại làm việc của cơ quan, tổ chức cử đi, theo đó thì thời gian bạn đi công tác ở nước ngoài từ năm 2012-2013 vẫn được tính là thời gian 5 năm tham gia bảo hiểm y tế liên tục, thời gian tham gia bảo hiểm y tế của bạn sẽ được tính từ năm 2011 đến nay. Do đó, bạn cần làm những thủ tục chứng minh mình đã tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liền và cơ quan bảo hiểm có thẩm quyền sẽ tra soát trên hệ thống thông tin để xác định bạn có được hưởng chi phí khám chữa bệnh 100% hay không.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Lương cơ bản 4 triệu đóng bảo hiểm bao nhiêu tiền?

Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định tổng tỷ lệ đóng các loại bảo hiểm hằng tháng của người lao động là...

Ví dụ cách tính lương hưu

Mức hưởng lương hưu hàng tháng được xác định theo tỷ lệ % lương tháng đóng BHXH và mức bình quân tiền lương tháng đóng...

Bị tai nạn giao thông có được hưởng Bảo hiểm xã hội không?

Chế độ bảo hiểm xã hội được quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014. Vậy Bị tai nạn giao thông có được hưởng Bảo hiểm xã hội...

Bị tai nạn lao động có được hưởng thêm trợ cấp người khuyết tật?

Bị tai nạn lao động có được hưởng thêm trợ cấp người khuyết tật không? sẽ được Công ty Luật Hoàng Phi giải đáp trong nội dung bài viết...

Tạm hoãn hợp đồng lao động có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Điều kiện để xem xét giải quyết hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp là khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Do vậy trường hợp tạm hoãn hợp đồng lao động không thuộc đối tượng hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi