Luật Hoàng Phi Tìm hiểu pháp Luật Đất đai – Nhà ở Người dưới 18 tuổi đứng tên trên Sổ hồng chung cư được không?

Người dưới 18 tuổi đứng tên trên Sổ hồng chung cư được không?

Trong nội dung bài viết sau đây chúng tôi sẽ trả lời câu hỏi: Người dưới 18 tuổi đứng tên trên Sổ hồng chung cư được không?

Nhiều gia đình có nhu cầu để con đứng tên nhà ở của gia đình hoặc mua riêng nhà chung cư cho con, nhưng lại đắn đo suy nghĩ bởi con chưa đủ 18 tuổi và không biết con có thể đứng tên được hay không. Và ở nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ giải đáp câu hỏi: người dưới 18 tuổi đứng tên trên sổ hồng chung cư được không?

Sổ hồng chung cư là gì?

sổ hồng chung cư là giấy tờ pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ sở hữu căn hộ chung cư hợp pháp. Sổ hồng chung cư có tên gọi pháp lý là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Theo quy định của Luật Đất đai năm 2013: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo một loại mẫu thống nhất trong cả nước.

Sổ hồng chung cư thể hiện các nội dung như sau:

Trang 1: Gồm Quốc hiệu, Quốc huy và dòng chữ “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất” in màu đỏ; mục “I. Tên người sử dụng đất, chủ sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất” và số phát hành Giấy chứng nhận (số seri) gồm 02 chữ cái tiếng Việt và 06 chữ số, được in màu đen; dấu nổi của Bộ Tài nguyên và Môi trường.

– Trang 2: In chữ màu đen gồm mục “II. Thửa đất, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”, trong đó có các thông tin về thửa đất, nhà ở, công trình xây dựng khác, rừng sản xuất là rừng trồng, cây lâu năm và ghi chú; ngày tháng năm ký và cơ quan ký cấp Giấy chứng nhận; số vào sổ cấp Giấy chứng nhận.

– Trang 3: In chữ màu đen gồm mục “III. Sơ đồ thửa đất, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất” và mục “IV. Những thay đổi sau khi cấp Giấy chứng nhận”.

Trang 4: In chữ màu đen gồm nội dung tiếp theo của mục “IV. Những thay đổi sau khi cấp Giấy chứng nhận”; nội dung lưu ý đối với người được cấp Giấy chứng nhận; mã vạch.

– Trang bổ sung Giấy chứng nhận: In chữ màu đen gồm dòng chữ “Trang bổ sung Giấy chứng nhận”; số hiệu thửa đất; số phát hành Giấy chứng nhận; số vào sổ cấp Giấy chứng nhận và mục “IV. Những thay đổi sau khi cấp Giấy chứng nhận” như trang 4 của Giấy chứng nhận.

Người dưới 18 tuổi đứng tên trên sổ hồng chung cư được không?

Người dưới 18 tuổi đứng tên trên số hồng chung cư được không? là câu hỏi được rất nhiều phụ huynh quan tâm tìm hiểu. Với câu hỏi này, chúng tôi sẽ trả lời như sau:

Thứ nhất: Các đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

Điều 7 Luật Nhà ở Việt Nam quy định như sau:

Điều 7. Đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam

1.Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước.

2 Người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

3.Tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại khoản 1 Điều 159 của Luật này.

Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam; có vốn đầu tư nước ngoài; chi nhánh hoặc văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài; người được nhập cảnh vào Việt Nam…

Đồng thời, điều kiện để cá nhân trong nước được công nhận và được cấp Giấy chứng nhận sở hữu nhà ở là cá nhân trong nước; có nhà ở hợp pháp thông qua đầu tư xây dựng, mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế, góp vốn…

Thứ hai: Giao dịch dân sự đối với người chưa thành niên (dưới 18 tuổi)

Căn cứ quy định tại Điều 21 Bộ luật Dân sự năm 2015 thì người chưa thành niên khi thực hiệnc ác giao dịch dân sự như tặng cho, mua bán… phải đảm bảo điều kiện sau:

– Chưa đủ 06 tuổi: Người đại diện theo pháp luật của người đó thực hiện.

– Từ đủ 06 tuổi – chưa đủ 15 tuổiNgười đại diện theo pháp luật đồng ý các giao dịch dân sự trừ giao dịch phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp lứa tuổi.

– Từ đủ 15 tuổi – chưa đủ 18 tuổi: Người chưa thành niên trong độ tuổi này được tự mình thực hiện giao dịch dân sự trừ những giao dịch liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký… phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật.

Như vậy, dựa theo những căn cứ pháp lý nêu trên thì có thể thấy, người dưới 18 tuổi hoàn toàn có thể được đứng tên trên số hồng chung cư (Giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở với căn hộ chung cư) nếu căn chung cư đó đáp ứng các điều kiện kèm theo tại Điều 8 và Điều 9 của luật Nhà ở năm 2014.

Và Quý vị lưu ý, dưới 18 tuổi nhưng ở từng độ tuổi khác nhau các giao dịch dân sự cụ thể là liên quan đến đất đai, nhà cửa, chung cư sẽ được thực hiện khác nhau.

Trên đây là nội dung bài viết người dưới 18 tuổi đứng tên trên sổ hồng chung cư được không? Cảm ơn Quý khách hàng đã quan tâm theo dõi bài viết của chúng tôi.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (6 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Giá đền bù đất trồng cây lâu năm 2023

Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi...

Đất không có đường đi có lên thổ cư được không?

Đất không có đường đi là phần diện tích đất bị vây bọc xung quanh bởi các bất động sản khác. Vì vậy, người sống trong những mảnh đất đó sẽ không có lối đi ra gây ảnh hưởng không nhỏ đến cuộc sống....

Tranh chấp đất khai hoang không có giấy tờ giải quyết thế nào?

Tranh chấp đất đai là tranh chấp về về quyền, nghĩa vụ của người sử dụng đất giữa hai hoặc nhiều bên trong quan hệ đất đai, đây là dạng tranh chấp phổ biến, phức tạp nhất hiện...

Mua đất khai hoang không có giấy tờ có hợp pháp không?

Trên thực tế, đất khai hoang hiện nay thường không có giấy tờ công nhận quyền sử dụng đất. Vậy mua đất khai hoang không có giấy tờ có hợp pháp không?...

Đất khai hoang có được cấp sổ đỏ không?

Khái niệm đất khai hoang được quy định tại khoản 1 Điều 2 Thông tư 52/2014/TT-BNNPTNT như sau Đất khai hoang là đất đang để hoang hóa, đất khác đã quy hoạch cho sản xuất nông nghiệp được cấp có thẩm quyền phê...

Số điện thoại Luật sư tư vấn tranh chấp đất đai

Số điện thoại luật sư tư vấn luật đất đai là số 19006557 được Luật Hoàng Phi triển khai hơn 7 năm qua, tổng đài 19006557 đã tư vấn hàng nghìn cuộc gọi liên quan đến các vấn đề đất đai như tranh chấp đất đai, các thủ tục hành chính liên quan đến đất...

Quy hoạch treo là gì? Quy định mới về quy hoạch treo

Quy hoạch treo là tình trạng diện tích đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định, ghi trong kế hoạch sử dụng đất cho một hoặc nhiều mục đích khác nhau, đã có công bố sẽ thu hồi để thực hiện kế hoạch nhưng vẫn không thực hiện đúng tiến độ, kế...

Chỉ giới quy hoạch giao thông là gì?

Chỉ giới quy hoạch giao thông là đường xác định ranh giới khu vực đất có thể được sử dụng để xây dựng tuyến đường giao...

Quy hoạch 1/2000 là gì?

Quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị tỷ lệ 1/2000 là bước triển khai của quy hoạch chung xây dựng đô thị. Đây chính là quá trình mà nhờ vào đó để các tổ chức, doanh nghiệp, làm cơ sở để triển khai lập và quản lý quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị tỷ lệ 1/500 để phục vụ cấp giấy phép xây dựng cho các dự án bất động...

Quy hoạch 1/500 là gì? Quy hoạch 1/500 có thời hạn bao lâu?

Quy hoạch 1/500 hay còn được gọi là quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500. Quy hoạch hoạch 1/500 là bản quy hoạch tổng thể mặt bằng của các dự án được đầu tư xây dựng, thiết kế cơ sở, tiêu chí để xây dựng định vị công trình, thiết kế kỹ thuật xây dựng các công trình và thực hiện xây...

BÀI VIẾT CÙNG CHUYÊN MỤC

Thua cá độ bóng đá không trả tiền có được không?

Người có hành vi thực hiện cá độ bóng đá sẽ có thể bị xử phạt vi phạm hành chính và truy cứu trách nhiệm hình sự tùy theo từng trường hợp cụ...

Một cá nhân có được thành lập nhiều hộ kinh doanh không?

Trong nội dung bài viết này chúng tôi sẽ hỗ trợ tư vấn trả lời câu hỏi: Một cá nhân có được thành lập nhiều hộ kinh doanh...

Án treo có được đi làm ở tỉnh khác không?

Án treo là biện pháp miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện, được Tòa án áp dụng đối với người phạm tội bị phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, xét thấy không cần bắt họ phải chấp hành hình phạt...

Bị bắt về tội đánh bạc có được hưởng án treo không?

Án treo là biện pháp miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện, được Tòa án áp dụng đối với người phạm tội bị phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, xét thấy không cần bắt họ phải chấp hành hình phạt...

Đình chỉ hoạt động, thu hồi giấy phép thành lập, hoạt động kinh doanh chứng khoán

Đình chỉ hoạt động, thu hồi giấy phép thành lập, hoạt động kinh doanh chứng khoán như thế nào? Cùng tìm hiểu qua bài viết này...

Tài xỉu trong bóng đá là gì? Chơi tài xỉu có phải cá độ không?

Tài xỉu trong bóng đá là kiểu cá độ bóng đá phổ biến trong đó người chơi sẽ chọn một con số về thông số nhất định trong một trận bóng mà nhà cái đưa ra như tổng số bàn thắng, tổng số thẻ, tổng số quả ném biên….trong tài xỉu bóng đá, thì mọi người thường chơi Tài Xỉu trên tổng số bàn thắng của một trận...

Án treo có phải là tiền án không?

Người được hưởng án treo và chưa được xóa án tích thì vẫn xem là có tiền án, vì mặc dù không phải chấp hành hình phạt tù nhưng người hưởng án treo cũng đã bị tuyên án là phạm...

Liên hệ với Luật Hoàng Phi