Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Người bị tạm giữ trong trường hợp nào?
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 4885 Lượt xem

Người bị tạm giữ trong trường hợp nào?

Người bị tạm giữ là người bị bắt trong trường hợp khẩn cấp, phạm tội quả tang, người bị bắt theo quyết định truy nã hoặc người phạm tội tự thú, đầu thú và đối với họ đã có quyết định tạm giữ, nhưng chưa bị khởi tố về hình sự.

1. Khái niệm người bị tạm giữ theo quy định  của Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015

Theo quy định tại Điều 59 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 như sau:

“- Người bị tạm giữ là người bị giữ trong trường hợp khẩn cấp, bị bắt trong trường hợp phạm tội quả tang, bị bắt theo quyết định truy nã hoặc người phạm tội tự thú, đầu thú và đối với họ đã có quyết định tạm giữ.

– Người bị tạm giữ có quyền:

a) Được biết lý do mình bị tạm giữ; nhận quyết định tạm giữ, quyết định gia hạn tạm giữ, quyết định phê chuẩn quyết định gia hạn tạm giữ và các quyết định tố tụng khác theo quy định của Bộ luật này;

b) Được thông báo, giải thích về quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều này;

c) Trình bày lời khai, trình bày ý kiến, không buộc phải đưa ra lời khai chống lại chính mình hoặc buộc phải nhận mình có tội;

d) Tự bào chữa, nhờ người bào chữa;

đ) Đưa ra chứng cứ, tài liệu, đồ vật, yêu cầu;

e) Trình bày ý kiến về chứng cứ, tài liệu, đồ vật liên quan và yêu cầu người có thẩm quyền tiến hành tố tụng kiểm tra, đánh giá;

g) Khiếu nại quyết định, hành vi tố tụng của cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng về việc tạm giữ.

– Người bị tạm giữ có nghĩa vụ chấp hành các quy định của Bộ luật này và Luật thi hành tạm giữ, tạm giam”.

2. Bình luận và phân tích người bị tạm giữ theo quy định của Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015

–  Theo khoản 1 Điều luật đang bình luận, người bị tạm giữ là người bị bắt trong trường hợp khẩn cấp, phạm tội quả tang, người bị bắt theo quyết định truy nã hoặc người phạm tội tự thú, đầu thú và đối với họ đã có quyết định tạm giữ, nhưng chưa bị khởi tố về hình sự.

Khác với bị can, bị cáo người bị tạm giữ chưa có quyết định khởi tố về hình sự, nhưng họ bị bắt trong các trường hợp khẩn cấp, phạm tội quả tang, theo quyết định truy nã hoặc trong trường hợp tự thú, đầu thú. Người bị tạm giữ bị tạm giữ để Cơ quan điều tra làm sáng tỏ những đặc điểm nhân thân hoặc hành vi của họ bị nghi là tội phạm.

Nếu hết thời hạn tạm giữ mà không có căn cứ để khởi tố bị can, thì người bị tạm giữ phải được trả tự do.

–  Người bị tạm giữ là người tham gia tố tụng. Bộ luật tố tụng hình sự quy định cụ thể các quyền và nghĩa vụ của họ trong tố tụng hình sự.

–  Theo khoản 2 Điều luật đang bình luận, người bị tạm giữ có các quyền sau:

+ Được biết lý do mình bị tạm giữ. Đối với người bị tạm giữ, cơ quan ra lệnh tạm giữ bắt buộc phải giải thích cho họ biết lý do tạm giữ họ.

+ Được giải thích về quyền và nghĩa vụ. Người bị tạm giữ có những quyền và nghĩa vụ nhất định. Cơ quan ra lệnh tạm giữ phải giải thích cho họ biết quyền và nghĩa vụ và yêu cầu họ thực hiện trong thời gian họ bị tạm giữ.

+ Trình bày lời khai. Người bị tạm giữ có quyền trình bày lời khai về những tình tiết liên quan đến việc bị tạm giữ.

+ Tự bào chữa hoặc nhờ người khác bào chữa.

+ Đưa tài liệu, đồ vật, yêu cầu.

+ Khiếu nại về việc tạm giữ, quyết định, hành vi tố tụng của cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng.

–  Người bị tạm giữ phải thực hiện đúng các quy định của pháp luật về tạm giữ

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI  TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi