Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Ngừng việc vì sự cố điện nước có được hưởng lương không?
  • Thứ hai, 25/09/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 2441 Lượt xem

Ngừng việc vì sự cố điện nước có được hưởng lương không?

Do Công ty tôi gặp sự cố điện nước phải ngừng việc trong 10 ngày để sửa chữa. Luật sư cho tôi hỏi trong thời gian ngừng việc tôi có được hưởng lương không?

Câu hỏi:

Tên tôi là Dương Thàng Tín, tôi làm cho công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên. Năm 2015, do ảnh hưởng của thiên tai nên điện, nước gặp sự cố, nhà máy sản xuất khổng thể hoạt động được. Do vậy tôi và một số công nhân khác phải ngừng việc 10 ngày. Luật sư cho tôi hỏi trong thời gian ngừng việc tôi có được hưởng lương không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Hoàng Phi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định Điều 99 Bộ Luật lao động 2019 về tiền lương ngừng việc như sau: 

Điều 99. Tiền lương ngừng việc

Trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động thì người lao động được trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc thì được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;

3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc như sau:

a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;

b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu.

Như vậy có thể thấy công ty bạn gặp sự cố về điện nước do thiên tai nên phải ngừng việc 10 ngày cho nên trong trường hợp này bạn được hưởng lương, công ty và bạn phải thỏa thuận về tiền lương ngừng việc nhưng không thấp hơn mức tối thiểu vùng do Chính Phủ quy định. Việc công ty không trả lương trong những ngày ngừng việc của bạn là trái với quy định.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (4 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Người lao động có được sắp xếp công việc mới khi công ty phá sản không?

Công ty phá sản sẽ dẫn tới việc chấm dứt hoạt động. Người lao động có được sắp xếp công việc mới khi công ty phá sản...

Công ty được chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp nào?

Công ty được chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp nào? Quý vị hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua bài viết...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi