Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Mức xử phạt đối với hành vi tăng vé xe, nhồi nhét khách dịp Tết Nguyên đán
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 2541 Lượt xem

Mức xử phạt đối với hành vi tăng vé xe, nhồi nhét khách dịp Tết Nguyên đán

Xin hỏi những nhà nhà xe có hành vi tăng vé xe bất hợp lý, nhồi nhét khách, bắt khách dọc đường có bị phạt không? Nếu có thì mức phạt như thế nào? Xin cảm ơn!

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi là Nguyễn Hạnh ở Nam Định, xin hỏi luật sư vấn đề sau: Hiện chỉ còn tuần nữa là đến dịp tết nguyên đán Đinh Dậu 2017 nên nhu cầu về quê ăn tết của người dân ở các tỉnh, thành phố lớn rất cao. Lợi dụng điều này, một số nhà xe có hiện tượng “chặt chém”, tự ý tăng vé xe khách, nhồi nhét khách. Vậy, xin hỏi khi gặp những trường hợp này thì nên hành xử như thế nào? Những nhà xe có hành vi như vậy thì có bị phạt không? Nếu có thì mức phạt như thế nào? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn Luật Hoàng phi xin trả lời như sau:

Nhìn chung, vào dịp nghỉ tết Nguyên đán, nhu cầu đi lại của người dân tăng cao. Lợi dụng tình trạng này, rất nhiều nhà xe tự ý tăng giá vé so với giá đã niêm yết, bắt khách dọc đường “nhồi nhét” khách vào các ghế đã kín chỗ, dải ghế nhựa cho khách ngồi ở giữa sàn xe… mặc cho hành khách bức xúc để kiếm thêm lợi nhuận.

Mức xử phạt đối với hành vi tăng vé xe, nhồi nhét khách dịp Tết Nguyên đán

Mức xử phạt đối với hành vi tăng vé xe, nhồi nhét khách dịp Tết Nguyên đán

Khi gặp các trường hợp này, người dân nên gọi điện đến đường dây nóng để các cơ quan chức năng, lãnh đạo bến xe xử lý những nhà xe có những hành vi vi phạm trên (những đường dây nóng này thường được dán ở các khu vực dễ nhìn quanh bến xe và thường là số điện thoại của những lãnh đạo).

Điều 13 Nghị định 109/2013/NĐ-CP quy định về mức phạt hành chính đối với hành vi tăng hoặc giảm giá hàng hóa, dịch vụ bất hợp lý như sau:

Điều 13. Hành vi tăng hoặc giảm giá hàng hóa, dịch vụ bất hợp lý

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu hàng hóa, dịch vụ bán tăng giá có tổng giá trị đến 50.000.000 đồng, đối với một trong những hành vi tăng giá sau:

a) Tăng giá bán hàng hóa, dịch vụ cao hơn mức giá đã kê khai hoặc đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;

b) Tăng giá theo giá ghi trong Biểu mẫu đăng ký hoặc văn bản kê khai giá với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền nhưng cơ quan nhà nước có thẩm quyền có văn bản yêu cầu giải trình mức giá đăng ký hoặc kê khai hoặc có văn bản yêu cầu đình chỉ áp dụng mức giá mới và thực hiện đăng ký lại, kê khai lại mức giá.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị từ trên 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị từ trên 100.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng.

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị từ trên 200.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng.

5. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị trên 500.000.000 đồng.

6. Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 55.000.000 đồng hành vi tăng hoặc giảm giá hàng hóa, dịch vụ bất hợp lý khi kiểm tra yếu tố hình thành giá theo yêu cầu của Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

7. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp vào ngân sách nhà nước số tiền thu lợi do vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điều này.”

Như vậy, theo quy định trên thì những nhà xe có hành vi “chặt chém”, tăng vé xe vào dịp lễ tết để thu lợi nhuận có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến 60 triệu đồng. Đồng thời, số tiền thu lợi do hành vi tăng giá thu được bị tịch thu nộp vào ngân sách nhà nước, lực lượng chức năng sẽ xử phạt chính người bán vé.

Đối với lỗi chở thừa khách, nhồi nhét khách: Khoản 2, Khoản 4 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định mức xử phạt như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

(…)

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

(…)

 4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.”.

Tóm lại, khi gặp các trường hợp nhà xe tăng vé xe bất hợp lý, nhồi nhét, bắt khách dọc đường…để bảo vệ quyền lợi của mình người dân có thể gọi đến các đường dây nóng để phản ánh và sau đó các cơ quan chức năng sẽ có những biện pháp xử lý thích hợp đối với những nhà xe có hành vi vi phạm này theo quy định của pháp luật. Những nhà xe vi phạm tùy vào tính chất, mức độ vi phạm sẽ bị xử phạt theo các mức phạt khác nhau. Ngoài ra, về phía người dân, để hạn chế tình trạng xe “nhồi nhét” khách, tăng giá vé vào mỗi dịp lễ, Tết, người dân cần vào bến mua vé, đón xe, không bắt xe dọc đường. Làm được việc này, xe khách sẽ không có đều kiện để chở quá tải, dừng đón sai quy định và tăng giá vé. Chính người dân khi chấp hành tốt các hoạt động vận tải, thì nhà xe sẽ không có cơ hội để vi phạm.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.  

 

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi