Trang chủ Kiến thức pháp luật Giấy phép doanh nghiệp Quảng cáo Mức Xử Phạt Vi Phạm Quảng Cáo Thực Phẩm Chức Năng Mới Nhất
  • Thứ bẩy, 13/07/2024 |
  • Kiến thức pháp luật Giấy phép doanh nghiệp |
  • 3396 Lượt xem

Mức Xử Phạt Vi Phạm Quảng Cáo Thực Phẩm Chức Năng Mới Nhất

Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 38/2021/NĐ-CP ngày 29/3/2021 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo, trong đó có mức phạt vi phạm quảng cáo thực phẩm chức năng.

Một phần vì tâm lý e ngại thực hiện các thủ tục hành chính, mặt khác do không hiểu rõ việc xin giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng là bắt buộc nên không ít tổ chức, doanh nghiệp đã tự ý đưa nội dung quảng cáo lên các phương tiện truyền thông mà không hề xin giấy phép.

Việc quảng cáo khi chưa được cấp phép là hành vi vi phạm pháp luật và sẽ bị xử lý vi phạm hành chính với mức phạt không hề nhỏ. Vậy mức phạt vi phạm quảng cáo thực phẩm chức năng cụ thể ra sao? Kính mời quý độc giả và tổ chức, doanh nghiệp tìm hiểu trong bài viết sau.

>>>>>> Tham khảo: Thủ tục xin giấy phép quảng cáo

Thực phẩm chức năng là gì?

Thực phẩm chức năng là thực phẩm dùng để hỗ trợ chức năng của các bộ phận trong cơ thể người, có tác dụng dinh dưỡng, tạo cho cơ thể tình trạng thoải mái, tăng sức đề kháng và giảm bớt nguy cơ gây bệnh.

Thực phẩm chức năng, tuỳ theo công dụng, hàm lượng vi chất và hướng dẫn sử dụng, còn có các tên gọi khác sau:

– Thực phẩm bổ sung vi chất dinh dưỡng;

– Thực phẩm bổ sung;

– Thực phẩm bảo vệ sức khoẻ;

– Sản phẩm dinh dưỡng y học.

Có bắt buộc phải xin phép quảng cáo thực phẩm chức năng trước khi quảng cáo?

Theo quy định tại Điều 27 có quy định đăng ký nội dung quảng cáo thực phẩm như sau:

Việc đăng ký nội dung quảng cáo thực phẩm ngoài việc phải tuân thủ các quy định của pháp luật về quảng cáo còn phải tuân thủ các quy định sau:

1. Trước khi quảng cáo, tổ chức, cá nhân có sản phẩm quảng cáo phải đăng ký nội dung quảng cáo với cơ quan cấp Giấy tiếp nhận bản đăng ký công bố sản phẩm theo quy định hiện hành.

2. Nội dung quảng cáo phải phù hợp với công dụng, tác dụng của sản phẩm đã được công bố trong bản công bố sản phẩm. Không sử dụng hình ảnh, thiết bị, trang phục, tên, thư tín của các đơn vị, cơ sở y tế, bác sỹ, dược sỹ, nhân viên y tế, thư cảm ơn của người bệnh, bài viết của bác sỹ, dược sỹ, nhân viên y tế để quảng cáo thực phẩm.

3. Đối với thực phẩm bảo vệ sức khỏe:

a) Phải có khuyến cáo “Thực phẩm này không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh”; chữ viết phải rõ ràng, có màu tương phản với màu nền;

b) Quảng cáo trên báo nói, báo hình phải đọc rõ khuyến cáo theo quy định tại điểm a khoản này;

c) Việc quảng cáo trên báo hình, báo nói với thời lượng ngắn dưới 15 giây thì không phải đọc “Thực phẩm này không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh”, nhưng phải thể hiện khuyến cáo trong quảng cáo.

Căn cứ mục 1 nêu trên, thực phẩm chức năng thuộc đối tượng bắt buộc phải xin giấy phép quảng cáo trước khi tiến hành quảng cáo.

Mức phạt vi phạm quảng cáo thực phẩm chức năng như thế nào?

Xử phạt vi phạm hành chính là việc cơ quan chức năng phát hiện hành vi vi phạm quy định pháp luật của tổ chức, doanh nghiệp và áp dụng các chế tài hành chính. Căn cứ vào Nghị định 158/2013/NĐ-CP ban hành ngày 12 tháng 11 năm 2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực, văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo có nêu: Việc tiến hành quảng cáo thực phẩm chức năng có thể bị phạt vi phạm hành chính trong một số trường hợp sau:

Mức phạt vi phạm quảng cáo thực phẩm chức năng từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không đọc rõ ràng nội dung khuyến cáo “Sản phẩm này không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh” khi quảng cáo thực phẩm chức năng trên báo nói, báo hình.

mức phạt vi phạm quảng cáo thực phẩm chức năng

– Mức phạt vi phạm quảng cáo thực phẩm chức năng từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi, quảng cáo thiếu một trong các nội dung: tác dụng chính và tác dụng phụ; tên và địa chỉ tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường;

– Mức phạt vi phạm quảng cáo thực phẩm chức năng từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi: Quảng cáo thực phẩm chức năng gây hiểu nhầm có tác dụng như thuốc chữa bệnh; Quảng cáo thực phẩm dưới hình thức bài viết của bác sỹ, dược sỹ, nhân viên y tế có nội dung mô tả thực phẩm có tác dụng điều trị bệnh; Sử dụng hình ảnh, uy tín, thư tín của đơn vị, cơ sở y tế, nhân viên y tế, thư cảm ơn của bệnh nhân để quảng cáo thực phẩm;

– Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Phát hành tài liệu, ấn phẩm thông tin, giáo dục, truyền thông về an toàn thực phẩm không chính xác, không đúng sự thật;

+ Đăng tải trên các phương tiện thông tin đại chúng thông tin về an toàn thực phẩm không chính xác, không đúng sự thật.

– Biện pháp khắc phục hậu quả:

+ Buộc thu hồi tài liệu, ấn phẩm đã phát hành đối với vi phạm quy định tại điểm a khoản 4 Điều này;

+ Buộc tiêu hủy tài liệu, ấn phẩm đối với vi phạm quy định tại điểm a khoản 4 Điều này;

+ Buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo đối với vi phạm quy định tại khoản 3 Điều này;

+ Buộc cải chính thông tin đối với vi phạm quy định tại khoản 3 và điểm b khoản 4 Điều này.

Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tước quyền sử dụng Giấy tiếp nhận đăng ký bản công bố sản phẩm từ 01 đến 03 tháng đối với vi phạm quy định tại khoản 3 Điều này trong trường hợp vi phạm về quảng cáo thực phẩm bảo vệ sức khỏe từ 02 lần trở lên trong thời hạn 06 tháng;

b) Tước quyền sử dụng Giấy tiếp nhận đăng ký bản công bố sản phẩm từ 03 tháng đến 05 tháng; tước quyền sử dụng Giấy xác nhận nội dung quảng cáo từ 20 tháng đến 24 tháng đối với vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này trong trường hợp vi phạm về quảng cáo thực phẩm bảo vệ sức khỏe từ 02 lần trở lên trong thời hạn 06 tháng.

Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc cải chính thông tin đối với hành vi quy định tại điểm a và điểm b khoản 2 và khoản 4 Điều này;

b) Buộc tháo gỡ, tháo dỡ, xóa quảng cáo hoặc thu hồi sản phẩm in, tạp chí in quảng cáo đối với hành vi quy định tại điểm a và điểm b khoản 2 và khoản 4 Điều này;

c) Buộc tiêu hủy tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại điểm c khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Luật Hoàng Phi hỗ trợ dịch vụ pháp lý khi thực hiện quảng cáo thực phẩm chức năng

Luật Hoàng Phi là đơn vị cung cấp dịch vụ pháp lý doanh nghiệp với các dịch vụ liên quan như: thành lập doanh nghiệp; xin cấp phép công bố mỹ phẩm, đăng ký mã vạch, đăng ký khuyến mại; đăng ký nhãn hiệu; tư vấn pháp luật doanh nghiệp… Chúng tôi đa dạng hóa dịch vụ pháp lý nhằm hỗ trợ khách hàng một cách đầy đủ trọn vẹn.

Luật Hoàng Phi vinh dự có chức năng đại diện, theo đó mà chúng tôi có thể thay mặt khách hàng thực hiện các thủ tục hành chính tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Với cách làm việc bao quát toàn bộ nội dung công việc từ tư vấn khách khàng đến soạn hồ sơ, nộp hồ sơ, theo dõi hồ sơ, nhận kết quả.

Luật Hoàng Phi là một doanh nghiệp trẻ, năng động, tự tin, nhiệt huyết. Chúng tôi làm việc với phương châm, lợi ích của khách hàng đặt lên hàng đầu. Bởi vậy, chúng tôi luôn thực hiện công việc cho khách hàng một cách nhanh nhất, đảm bảo tiến độ công việc theo hợp đồng.

Luật Hoàng Phi có nhiều năm kinh nghiệp thực hiện xin giấy phép doanh nghiệp nói chung, giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng nói riêng. Đồng thời, chúng tội sở hữu đội ngũ luật sư, chuyên viên có trình độ chuyên môn cao, được đào tạo tại các trường đại học đầu ngành của Việt Nam. Từ đó mà chúng tôi có thể xử lý công việc một cách nhanh chóng, đưa ra các phương án kịp thời nếu có sự cố phát sinh. Bên cạnh đó, Luật Hoàng Phi còn tư vấn khách hàng nhiệt tình, không chèo kéo, đảm bảo phí ổn định, không phát sinh phụ phí khi thực hiện dịch vụ.

Các phương thức để yêu cầu dịch vụ Luật Hoàng Phi

Với những lợi ích khi sử dụng dịch vụ của Luật Hoàng Phi, khách hàng muốn được tư vấn chi tiết hơn nữa về mức xử phạt vi phạm quảng cáo thực phẩm chức năng, hãy liên hệ với chúng tôi qua các phương thức dưới đây để được hỗ trợ:

– Hotline hỗ trợ dịch vụ: 0981.378.999 – 0961.981.886

– Điện thoại: 024.628.528.39 (HN) – 028.73.090.686 (HCM)

– Email: lienhe@luathoangphi.vn

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TRỰC TIẾP HOẶC YÊU CẦU BÁO GIÁ

QUÝ KHÁCH GỌI: 0981.378.9990981.393.686 (HỖ TRỢ 24/7)

—————–*****——————-

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE HOẶC BẠN CÓ THỂ CLICK VÀO Ô SAU ĐÂY ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thủ tục xin Giấy phép quảng cáo tại An Giang

Giấy phép quảng cáo là cơ sở pháp lý giúp cơ quan có thẩm quyền xem xét và giải quyết mọi vấn đề phát sinh trong trường hợp việc cung cấp dịch vụ quảng cáo không tuân thủ pháp luật. Điều này đảm bảo tính tuân thủ và tránh rủi ro pháp...

Thủ tục xin giấy phép quảng cáo tại Tuyên Quang

Giấy phép quảng cáo là giấy phép cấp cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân có nhu cầu xin cấp phép quảng cáo, theo đó cơ quan đăng ký sẽ thẩm định hồ sơ và cấp giấy xác nhận nội dung quảng cáo sau khi thẩm định hồ sơ và xác nhận hồ sơ đầy đủ và hợp lệ đảm bảo đúng theo quy định pháp...

Thủ tục xin giấy phép quảng cáo tại Quảng Nam

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ về Thủ tục xin giấy phép quảng cáo tại Quảng Nam. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Chi Phí Xin Giấy Phép Quảng Cáo Mới Nhất Năm 2024

Chi Phí Xin Giấy Phép Quảng Cáo sẽ phụ thuộc vào từng lĩnh vực quảng cáo, trong bài viết này Luật Hoàng Phi sẽ tư vấn từng chi phí quảng cáo cho từng lĩnh vực quảng cáo khác...

công bố mỹ phẩm tại Hải Dương

Phí Xin Giấy Phép Quảng Cáo Mỹ Phẩm Mới Nhất Năm 2024

Phí xin giấy phép quảng cáo mỹ phẩm do pháp luật Việt Nam quy định. Khi thực hiện thủ tục này, tổ chức, doanh nghiệp sẽ đóng lệ phí cho cơ quan nhà nước tiếp nhận và xử lý hồ sơ. Ngoài ra, nếu ủy quyền cho một tổ chức khác thay mình thực hiện thủ tục, doanh nghiệp sẽ mất thê một khoản phí dịch...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi