Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Mang thai 4 tháng có được nghỉ hưởng chế độ thai sản không?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1124 Lượt xem

Mang thai 4 tháng có được nghỉ hưởng chế độ thai sản không?

Tôi đã đóng bảo hiểm được 3 năm, hiện nay tôi đang mang thai nhưng vì lý do sức khỏe nên tôi muốn nghỉ dưỡng thai. Liệu tôi có được hưởng trợ cấp thai sản không, nếu có thì tôi cần làm những thủ tục gì

 

Câu hỏi:

Xin chào, tôi có một số vấn đề chưa hiểu rõ về trợ cấp thai sản nên , mong Luật Hoàng Phi giải đáp giúp tôi. Tôi là nhân viên công ty Cổ phần Traphaco đã 3 năm, trong quá trình công tác tại đây tôi được công ty đóng bảo hiểm đầy đủ và liên tục. Hiện tại tôi đã mang thai được 4 tháng nhưng do sức khỏe không đáp ứng được công việc cần làm cũng do tính chất công việc của tôi cần tiếp xúc nhiều với các chất hóa học. Nếu tôi muốn xin nghỉ việc để dưỡng thai có thì liệu tôi có được hưởng trợ cấp thai sản không? Nếu được tôi cần làm những thủ tục gì để được hưởng trợ cấp thai sản?

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của chị như sau:

Đối với điều kiện hưởng chế độ thai sản của người lao động, pháp luật đã quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 nội dung quy định như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.”

Mang thai 4 tháng có được nghỉ hưởng chế độ thai sản không?

Mang thai 4 tháng có được nghỉ hưởng chế độ thai sản không?

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 đã quy định 06 nhóm đối tượng được hưởng chế độ thai sản khi tham gia bảo hiểm xã hội: Lao động nữ mang thai; Lao động nữ sinh con; Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi; Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản; Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con. Chị là đối tượng được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 31.

Theo các trường hợp thông thường pháp luật quy định lao động nữ muốn hưởng chế độ thai sản khi sinh con thì phải tham gia bảo hiểm xã hội từ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, việc tham gia bảo hiểm không yêu cầu liên tục. Điều đó có nghĩa là trong thời gian 12 tháng trước thời điểm sinh con chị cần tham gia bảo hiểm xã hội ít nhất là 06 tháng.

Tuy nhiên, có một số trường hợp đặc biệt như trường hợp của chị khi lao động nữ mang thai phải nghỉ việc để dưỡng  thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng Bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, điều này được quy định tại khoản 3 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.

Nếu chị muốn hưởng chế độ thai sản khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai thì cần đáp ứng đủ 2 điều kiện:

+ Thứ nhất, chị nghỉ việc dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

+ Thứ hai, chị phải đóng Bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên và đóng Bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng Bảo hiểm xã hội trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Do vậy, nếu chị muốn nghỉ thai sản khi mang thai 04 tháng thì chị cần có giấy chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Về vấn đề thủ tục, hồ sơ hưởng chế độ thai sản của chị, khoản 1 Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

 “1. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con bao gồm:

a) Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

b) Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;

c) Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;

d) Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

đ) Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật này.”

Chị đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản và muốn được giải quyết thì chị cần chuẩn bị những giấy tờ theo quy định trên nộp cho đơn vị sử dụng lao động, nơi mà chị đang công tác, làm việc.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã nào?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ thắc mắc: Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã...

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào?

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào? Khi có thắc mắc này, Quý vị đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài...

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không?

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không? Khi có thắc mắc này, Quý vị có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi