Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Bảo hiểm xã hội Gia đình của người lao động đột tử được hưởng chế độ và quyền lợi gì?
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 927 Lượt xem

Gia đình của người lao động đột tử được hưởng chế độ và quyền lợi gì?

Ngày 11/2/2016, trong giờ nghỉ trưa, chúng tôi đã phát hiện có một công nhân chết trong nhà vệ sinh. Cơ quan y tế đã xác định là anh ấy đột tử. Vậy xin hỏi theo quy định của pháp luật hiện hành thì gia đình của anh ấy được hưởng những chế độ và quyền lợi gì?

 

Câu hỏi:

Tôi tên Đinh Văn Đạo, hiện đang là công nhân. Tôi thắc mắc một vấn đề muốn hỏi luật sư như sau: Ngày 11/2/2016, trong giờ nghỉ trưa, chúng tôi đã phát hiện có một công nhân chết trong nhà vệ sinh. Cơ quan y tế đã xác định là anh ấy đột tử. Vậy xin hỏi theo quy định của pháp luật hiện hành thì gia đình của anh ấy được hưởng những chế độ và quyền lợi gì? Xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Với câu hỏi của Anh về: Gia đình của người lao động đột tử được hưởng chế độ và quyền lợi gì, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Thứ nhất: Người lo mai táng được hưởng trợ cấp mai táng:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 66 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về trợ cấp mai táng:

Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:

+  Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên;

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 66 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết.

Như vậy, gia đình công nhân này được hưởng trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở (10 x 1.800.000đ = 18.000.000 đ)

Thứ hai: Trợ cấp tuất hàng tháng:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 67 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng:

Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

+ Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

Như vậy, nếu công nhân này đã đóng đủ 15 năm bảo hiểm xã hội trở lên thì thân nhân được hưởng trợ cấp hàng tháng.

Theo quy định tại Điều 68 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về mức trợ cấp tuất hàng tháng:

Mức trợ cấp tuất hằng tháng đối với mỗi thân nhân bằng 50% mức lương cơ sở; trường hợp thân nhân không có người trực tiếp nuôi dưỡng thì mức trợ cấp tuất hằng tháng bằng 70% mức lương cơ sở; […] Số thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng không quá 04 người;

Ngoài ra, trong trường hợp người công nhân này chết không thuộc trường hợp thân nhân hưởng trợ cấp tuất hàng tháng thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội (bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng bảo hiểm xã hội trước năm 2014; bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho các năm đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2014 trở đi; mức thấp nhất bằng 03 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội).  

Trong trường hợp cần tư vấn thêm: Gia đình của người lao động đột tử được hưởng chế độ và quyền lợi gì, Anh có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thủ tục làm chế độ nghỉ chăm con ốm đau mới nhất

Chế độ nghỉ chăm con ốm đau là một quyền lợi của người lao động khi phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau. Người lao động được hưởng tiền bảo hiểm xã hội trong thời gian nghỉ chăm con ốm theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội...

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không?

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không? Quý vị hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua nội dung bài viết sau...

Người sử dụng lao động phải trả những chi phí nào cho người bị tai nạn lao động?

Nếu người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội, thì ngoài việc phải bồi thường, trợ cấp theo quy...

Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động thì có được nhận thêm trợ cấp khuyết tật không?

Người khuyết tật thuộc đối tượng được hưởng nhiều chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội cùng loại chỉ được hưởng một chính sách trợ giúp cao...

Khám dịch vụ có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Đối với các dịch vụ không được chỉ định theo yêu cầu chuyên môn hoặc không thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế: Người bệnh tự chi trả toàn bộ chi phí các dịch vụ...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi