Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Bảo hiểm xã hội Hưởng trợ cấp suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 780 Lượt xem

Hưởng trợ cấp suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động

Ngày 16/2/2016, tôi bị tai nạn lao động và phải vào viện điều trị đến ngày 4/3/2016 thì được ra viện. Tôi được nhận kết quả giám định từ hội đồng giám định y khoa với mức suy giảm khả năng lao động là 52%. Mức trợ cấp tôi được hưởng là bao nhiêu? Tôi được hưởng từ thời điểm nào?

 

Câu hỏi:

Tôi tên là Hồng, ngày 16/2/2016, tôi bị tai nạn lao động và phải vào viện điều trị đến ngày 4/3/2016 thì được ra viện. Tôi được nhận kết quả giám định từ hội đồng giám định y khoa với mức suy giảm khả năng lao động là 52%. Vậy xin hỏi luật sư: Mức trợ cấp tôi được hưởng là bao nhiêu? Tôi được hưởng từ thời điểm nào? Xin cảm ơn luật sư!

Trả lời:

Với câu hỏi của Chị về: Hưởng trợ cấp suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Thứ nhất: Về mức hưởng trợ cấp suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 47 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về trợ cấp hằng tháng:

Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng.”

Như vậy, trong trường hợp của chị, chị bị suy giảm 52% khả năng lao động thì được hưởng trợ cấp hàng tháng. Mức trợ cấp hàng tháng được tính theo quy định tại Khoản 2 Điều 47 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, cụ thể là 828.000 đồng. Ngoài ra, chị còn được hưởng một khoản trợ cấp tính theo số năm chị đã đóng bảo hiểm xã hội.

Thứ hai: Về thời điểm hưởng trợ cấp

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 48 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về thời điểm hưởng trợ cấp:

Thời điểm hưởng trợ cấp quy định tại các Điều 46, 47 và 50 của Luật này được tính từ tháng người lao động điều trị xong, ra viện.”

Như vậy, chị sẽ được hưởng trợ cấp từ tháng chị ra viện, tức là từ tháng 3 năm 2016.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm về: Hưởng trợ cấp suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động, Chị có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thủ tục làm chế độ nghỉ chăm con ốm đau mới nhất

Chế độ nghỉ chăm con ốm đau là một quyền lợi của người lao động khi phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau. Người lao động được hưởng tiền bảo hiểm xã hội trong thời gian nghỉ chăm con ốm theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội...

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không?

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không? Quý vị hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua nội dung bài viết sau...

Người sử dụng lao động phải trả những chi phí nào cho người bị tai nạn lao động?

Nếu người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội, thì ngoài việc phải bồi thường, trợ cấp theo quy...

Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động thì có được nhận thêm trợ cấp khuyết tật không?

Người khuyết tật thuộc đối tượng được hưởng nhiều chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội cùng loại chỉ được hưởng một chính sách trợ giúp cao...

Khám dịch vụ có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Đối với các dịch vụ không được chỉ định theo yêu cầu chuyên môn hoặc không thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế: Người bệnh tự chi trả toàn bộ chi phí các dịch vụ...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi