Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động xác định thời hạn
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1211 Lượt xem

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động xác định thời hạn

Tôi đang làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn là 2 năm.Bây giờ tôi muốn nghỉ việc khi chưa hết thời hạn của hợp đồng thì tôi phải thông báo và bồi thường như theo hợp đồng tôi đã ký không?Quy định của pháp luật về vấn đề này như thế nào?

Câu hỏi:

Kính gửi luật sư, tôi ký hợp đồng lao động với công ty bánh kẹo Thanh Hương là 2 năm. Trong hợp đồng có điều khoản quy định: khi chưa hết thời hạn của hợp đồng mà muốn chấm dứt hợp đồng lao động thì phải báo trước 30 ngày và phải bồi thường 1 tháng lương cơ bản. Luật sư cho tôi hỏi, nếu bây giờ tôi muốn nghỉ việc khi chưa hết thời hạn của hợp đồng thì tôi phải thông báo và bồi thường như trong hợp đồng mà tôi đã ký có đúng với quy định của pháp luật không? Quy định của pháp luật về vấn đề này như thế nào?

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, chúng tôi trả lời như sau:

Thứ nhất: Về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động xác định thời hạn:

–  Theo quy định tại khoản 2 Điều 35 Bộ luật Lao động năm 2019 Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước trong trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này;

b) Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 97 của Bộ luật này;

c) Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

d) Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

đ) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo quy định tại khoản 1 Điều 138 của Bộ luật này;

e) Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật này, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

g) Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Bộ luật này làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.

–  Theo quy định tại khoản 1 Điều 35 Bộ luật Lao động năm 2019: Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

d) Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

–  Căn cứ vào quy định trên, nếu người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn mà tuân thủ 2 điều kiện nói trên thì không phải bồi thường cho người sử dụng lao động. Ngược lại, do bạn không đưa ra lý do nào theo quy định mà bạn định thôi việc, vì vậy bạn đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

Thứ hai: Về quy định của pháp luật về thời gian báo trước và việc bồi thường khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động xác định thời hạn:

–  Căn cứ vào quy định tại khoản 1 Điều 35 Bộ luật Lao động năm 2019  đã nêu trên, bạn làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn 2 năm, nếu muốn chấm dứt Hợp đồng lao động thì phải báo trước cho người sử dụng lao động ít nhất 30 ngày.

–  Căn cứ vào Điều 43 Bộ luật Lao động năm 2019  về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

Điều 40. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

1. Không được trợ cấp thôi việc.

2. Phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, chị có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi