Trang chủ » Bảo hiểm » Hỏi đáp luật bảo hiểm » Đi khám sức khỏe tổng quát có được bảo hiểm y tế chi trả hay không?

Đi khám sức khỏe tổng quát có được bảo hiểm y tế chi trả hay không?

Em là sinh viên đại học Thương mại, có đóng bảo hiểm y tế đầy đủ, em đi khám sức khỏe tại bệnh viện và không được hưởng bảo hiểm y tế theo chính sách nhà nước, như vậy là có đúng hay không?

 

Câu hỏi:

Em hiện đang là sinh viên năm 4 đại học Thương Mại, em đã mua thẻ bảo hiểm y tế đều đặn, vào tháng 9/2017 thì em đi khám sức khỏe (vì em đi làm công ty yêu cầu phải có chứng nhận khám sức khỏe), em cũng tiện đi khám sức khỏe tổng quát luôn, tuy nhiên em mang thẻ bảo hiểm y tế để hưởng chính sách thì bên bệnh viện bảo không được hưởng chính sách bảo hiểm y tế, cho em hỏi vậy có đúng hay không?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn luật miễn phí, với câu hỏi của bạn, Luật Hoàng Phi xin trả lời như sau:

Bảo hiểm y tế hiện nay là chính sách bắt buộc và có tác dụng rất thiết thực trong việc tiết kiệm chi phí khám, chữa bệnh cho người tham gia bảo hiểm y tế. Theo đó, bạn thuộc đối tượng sinh viên, đang theo học tại trường đại học nên là đối tượng tham gia bảo hiểm y tế và phải thực hiện nộp bảo hiểm y tế để được hưởng những ưu đãi nhất định.

Đi khám sức khỏe tổng quát có được bảo hiểm y tế chi trả hay không?

Đi khám sức khỏe tổng quát có được bảo hiểm y tế chi trả hay không?

Về việc bạn đi khám sức khỏe mà không được hưởng chính sách bảo hiểm y tế như hưởng chi phí khám bệnh, chữa bệnh, theo luật Bảo hiểm y tế năm 2008, được sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì có những trường hợp đã tham gia bảo hiểm y tế, nhưng khi thực hiện một số hoạt động (liên quan đến y tế) thì lại không được hưởng bảo hiểm y tế, được quy định như sau:

“ Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

12. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

13. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Theo đó, thì khi bạn thực hiện khám sức khỏe thì sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế bởi đó là hoạt động khám sức khỏe thường xuyên, kiểm tra sức khỏe khi thấy cần thiết, không phải hoạt động khám, chữa bệnh được quy định hưởng bảo hiểm y tế. Do đó, trả lời của bệnh viện là đúng theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.


Quý vị có thể tham khảo mục Hỏi đáp – luật bảo hiểm về những nội dung khác có liên quan đến bảo hiểm y tế như:

Câu hỏi: Giải đáp thắc mắc về mức hưởng bảo hiểm y tế?

Xin chào Luật sư, em có một số thắc mắc mong được giải đáp: “4. Mức hưởng BHYT trong một số trường hợp cụ thể: a) Từ ngày 01/01/2016, người tham gia BHYT đăng ký ban đầu tại các cơ sở y tế trong phạm vi toàn quốc khi đến khám, chữa bệnh không đúng tuyến có xuất trình thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân có ảnh hợp lệ tại bệnh viện tuyến huyện sẽ được giải quyết quyền lợi theo mức hưởng BHYT đúng tuyến” ví dụ đăng ký ban đầu ở Bệnh viện Quận Cầu Giấy nhưng đi khám ở bất cứ bệnh viện nào cũng được thanh toán 80% chi phí vì thẻ BHYT bắt đầu là số 4 vì theo em hiểu cơ sở y tế là ở trạm y tế hoặc y tế phường không phải Bệnh viện. Mong Luật sư tư vấn giúp, cảm ơn Luật sư!

Trả lời:

Với trường hợp của bạn chúng tôi xin phép được tư vấn và hướng dẫn như sau:

Mã thẻ BHYT mang mã quyền lợi số 4 có nghĩa là người tham gia BHYT sẽ được hưởng 80% chi phí KCB BHYT và phải cùng chi trả 20% (Điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH Về việc ban hành mã số ghi trên thẻ bảo hiểm y tế). Theo quy định tại Khoản 4 Điều 23 của Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì:

“4. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh có mức hưởng theo quy định tại khoản 1 Điều này”  

Như vậy, người tham gia BHYT khi đi khám chữa bệnh tại các cơ sở khám chữa bệnh quận, huyện thì sẽ được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh theo mức quyền lợi được hưởng. Thẻ BHYT của bạn đăng ký tại bệnh viện Quận Cầu Giấy thì sẽ được khám chữa bệnh tại bất kỳ bệnh viện quận/ huyện, phòng khám đa khoa, các trạm y tế phường/ xã nếu có trình thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân có ảnh thì bạn sẽ được hưởng 80% chi phí khám chữa bệnh BHYT.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Tác giả

Nguyễn Văn Phi

Ông Nguyễn Văn Phi có 12 năm kinh nghiệm tư vấn , hành nghề Luật tại Việt Nam liên quan đến dự án đầu tư nước ngoài; mua bán, sáp nhập doanh nghiệp; Luật doanh nghiệp; giải quyết tranh chấp thương mại; Sở hữu trí tuệ; tranh tụng và giải quyết tranh chấp; bảo hiểm và ngân hàng. Trước khi thành lập ra Luật Hoàng Phi, Ông Phi đã từng làm việc tại Investconsult, Phụ trách pháp chế tại ngân hàng PG bank.

Xem thêm thông tin của tác giả

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT: 1900.6557 – TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE – TƯ VẤN – GIẢI ĐÁP CÁC THẮC MẮC

1900 6557“Một cuộc gọi, mọi vấn đề”

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Tư vấn về thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu năm 2020

Thời gian gần đây có nhiều người thắc mắc về thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu bởi vì họ thay đổi

Lao động nữ bị sẩy thai thì được nghỉ bao nhiêu ngày?

Lao động nữ của công ty tôi đi khám thai được nghỉ 05 ngày. Nhưng đến cùng ngày thì lao động này nhập viện vì sẩy

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nam như thế nào

Khi vợ sinh con được 2 giờ thì mất liệu có được hưởng chế độ thai sản 05 ngày không, hồ sơ hưởng chế độ thai

Tự nghỉ dưỡng thai có được hưởng chế độ thai sản không?

Tôi mới đóng bảo hiểm được mấy tháng, nhưng sau đó tôi mang thai nên tôi tự ý xin nghỉ việc. Vậy công ty

Thời điểm người lao động được nghỉ dưỡng sức sau thai sản?

Người lao động đã nghỉ thai sản 6 tháng thì chắc chắn sẽ được nghỉ dưỡng sức 7 ngày (sinh mổ) hay sức khỏe

Để lại bình luận

avatar
  Subscribe  
Thông báo cho

Không chỉ nhìn chúng tôi làm - Hãy nghe khách hàng nói về chúng tôi

Hơn 10.000+ khách hàng đã sử dụng dịch vụ của chúng tôi

Chị Thanh Thủy
Phụ Trách Kinh Doanh
Công Ty Vận Tải & Du Lịch Sơn Tùng

"Đội ngũ chuyên viên tư vấn rất nhiệt tình và có chuyên môn cao. Mọi vấn đề được các luật sư của Luật Hoàng Phi giải đáp cặn kẽ. Cảm ơn các bạn rất nhiều!"

Anh Nguyễn Đăng Quyết
Kinh Doanh
Công ty FPT Telecom

"Cảm ơn Luật Hoàng Phi vì dự án đã hoàn thành rất tốt đẹp! Chúc Công ty thành công rực rỡ. Mong sau này sẽ có cơ hội hợp tác và giới thiệu bạn bè. Một lần nữa xin cám ơn!"

Chị Hồng Gấm
P. Giám Đốc
Công ty TNHH Bất Động Sản Tây Đô

"Rất hài lòng khi sử dụng dịch vụ của Luật Hoàng Phi. Trong thời gian trao đổi làm giấy phép, các bạn chuyên viên rất nhiệt tình tư vấn và hướng dẫn dịch vụ. Cảm ơn các bạn rất nhiều. Xứng đáng 5*"

Anh Nam
Chủ Tịch
Công ty Bất Động Sản Hùng Vương

"Chúng tôi rất hài lòng trong quá trình hợp tác với Luật Hoàng Phi. Tôi ấn tượng bởi sự nhiệt tình và chuyên nghiệp của bộ phận thành lập doanh nghiệp với sở hữu trí tuệ. Xin cảm ơn."

Chị Bích Trâm
Trưởng Phòng Thương Hiệu
Công ty Tư Vấn Thiết Kế Nội Thất Vũ Cường

"Tôi khá hài lòng với sự hợp tác của Luật Hoàng Phi. Tôi đánh giá cao chất lượng dịch vụ của Công ty. Hy vọng sẽ tiếp tục hợp tác phát triển thương hiệu trong thời gian tới."

Anh Công
Giám đốc
Công ty Nhadat24h.net

"Tôi cảm thấy hài lòng về cách giao tiếp, chăm sóc khách hàng rất thân thiện, các bạn chuyên viên trao đổi công việc rất nhanh. Có dự án tiếp theo tôi sẽ hợp tác cùng Luật Hoàng Phi."

Anh Hài
Trưởng Phòng Voice
FPT Telecom

"Luật Hoàng Phixử lý hồ sơ điều chỉnh dự án đầu tư, bổ sung ngành nghề kinh doanh bất động sản và các ngành nghề liên quan rất nhanh chóng, hiệu quả. Chúng tôi vô cùng cảm thấy hài lòng về dịch vụ của các bạn. Chúng tôi sẽ tiếp tục sử dụng và giới thiệu đối tác, khách hàng của mình!”"

Chị Thanh Trà
Giám đốc
Công ty TNHH Thời Trang Sao Việt

"Tôi hợp tác với lãnh đạo Luật Hoàng Phiđã khá lâu. Mối quan hệ giữa lãnh đạo của Luật Hoàng Phi với Ngân hàng BIDV rất tốt trong các dịch vụ liên quan đến tín dụng, ngân hàng, tài chính. Tôi đánh giá cao phong cách làm việc chuyên nghiệp và thái độ nhiệt tình của Luật Hoàng Phi. Các bạn luôn hợp tác và làm việc với tâm thế hỗ trợ và đồng hành"

Anh Hòe
Giám đốc
Thẩm Mỹ Viện EVA XINH

"Tôi nhận thấy Luật Hoàng Phicó đội ngũ nhân sự đầy sức trẻ với sự tận tâm, nhiệt huyết trong công việc. Đội ngũ của các bạn luôn không quản ngại khó khăn, làm việc rất trách nhiệm phục vụ cho các dự án tư vấn mà chúng tôi ký kết với các bạn. Thật tuyệt vời khi chúng tôi có cơ hội trao đổi và hợp tác với các bạn"

Chị Nga
Giám đốc
Công ty Takichi

"Luật Hoàng Phi có đội ngũ chuyên viên năng động và đầy nhiệt huyết. Luật Hoàng Phi đã giúp chúng tôi đạt được các giấy phép kinh doanh cần thiết trong quá trình mở rộng hoạt động kinh doanh của Công ty trên khắp cả nước"

Anh Tùng
Giám đốc
Công ty Truyền Thông Sen Media

"Tôi nhận thấy Luật Hoàng Phi thực sự là người bạn đồng hành trên chặng đường pháp lý và quản trị cho các doanh nghiệp SMEs. Các dịch vụ tư vấn của Hãng tư vấn rất chất lượng, hiệu quả và đạt được mục đích của khách hàng"

Anh Huy
Giám đốc
Công ty Fisco

"Công ty Luật Hoàng Phi của các bạn làm việc rất chuyên nghiệp, phối hợp tốt giữa khâu tư vấn và thực thi giải pháp. Tôi đánh giá cao cho nỗ lực thực hiện công việc đạt kết quả sớm hơn kỳ vọng của chúng tôi!"

Ông Vũ Cường
Giám đốc
Công ty xuất nhập khẩu Kiên Cường

"Tôi cảm thấy hài lòng về dịch vụ của các bạn. Các bạn làm tôi bị thuyết phục hoàn toàn. Tôi sẽ tiếp tục ủng hộ các bạn. Chúc các bạn luôn phục vụ khách hàng thật tốt!"

Bà Lan Anh
Trưởng phòng Marketing
Công ty Beyondblue

"Xin cảm ơn Luật Hoàng Phi rất nhiều. Chúng tôi hài lòng về thiết kế cũng như tôn trọng thái độ phục vụ của đội ngũ nhân viên Quý Công ty. Chúc công ty ngày càng phát triển và hy vọng có cơ hội tiếp tục được hợp tác cùng các bạn"

Chị Thúy Diễm
CEO
Công ty tổ chức sự kiện sắc màu

"Cảm ơn Luật Hoàng phi đã hoàn thành việc đăng ký sở hữu trí tuệ cho chúng tôi. Tôi đánh giá 5* cho những nỗ lực và cố gắng cũng như tay nghề tuyệt vời của các bạn"

Anh Tiến Quang
CEO
Tập Đoàn Nexus

"Chúng tôi khá hài lòng dịch vụ thành lập Doanh nghiệp của các bạn. Đội ngũ tư vấn đã làm việc rất chuyên nghiệp. Các bạn đã thấu hiểu nguyện vọng của khách hàng."

Hotline: 1900.6557