Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Đảm bảo vệ sinh môi trường trong xây dựng được quy định như thế nào?
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 965 Lượt xem

Đảm bảo vệ sinh môi trường trong xây dựng được quy định như thế nào?

Gia đình tôi nằm ở khu phố và sát chợ của xã, hiện nay UBND xã xin được một dự án tu sửa, làm lại khu chợ. Bản vẽ của khu chợ có đặt nhà vệ sinh ở sát khu vực nhà tôi và chỉ cách giếng nước nhà tôi khoảng 10 mét. Tôi rất lo lắng về việc sẽ gây ô nhiễm nguồn nước sinh hoạt đối với gia đình tôi nên đã kiến nghị chính quyền xã về việc này nhưng vẫn tiếp tục cho người thi công.

 

Câu hỏi:

Kính chào Luật sư. Gia đình tôi nằm ở khu phố và sát chợ của xã, hiện nay UBND xã xin được một dự án tu sửa, làm lại khu chợ. Tôi được biết bản vẽ của khu chợ có đặt nhà vệ sinh ở sát khu vực nhà tôi và chỉ cách giếng nước nhà tôi khoảng 10 mét. Tôi rất lo lắng về việc khi xây dựng thì sẽ gây ô nhiễm nguồn nước sinh hoạt đối với gia đình tôi. Gia đình tôi đã kiến nghị chính quyền xã về việc này nhưng vẫn tiếp tục cho người thi công. Vậy mong Luật sư tư vấn giúp tôi cách giải quyết. Cảm ơn Luật sư. 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi, về câu hỏi này Luật sư của Luật Hoàng Phi trả lời như sau: 

Thứ nhất, theo quy định tại Điều 174 Bộ Luật Dân sự 2015 về nghĩa vụ tôn trọng quy tắc xây dựng:

“Khi xây dựng công trình, chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác đối với tài sản phải tuân theo pháp luật về xây dựng, bảo đảm an toàn, không được xây vượt quá độ cao, khoảng cách mà pháp luật về xây dựng quy định và không được xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của chủ sở hữu, người có quyền khác đối với tài sản là bất động sản liền kề và xung quanh”.

Như vậy, trong trường hợp của bạn nếu có căn cứ cho rằng công trình xây dựng khu chợ có nhà vệ sinh cách giếng nước nhà bạn 10 mét và có khả năng gây ô nhiễm đến nguồn nước thì bạn có thể khiếu nại đến cơ quan có thẩm quyền như: Sở Tài nguyên và Môi trường hoặc Trung tâm y tế dự phòng cấp Tỉnh để xem xét buộc ngừng việc thi công xây dựng nhà vệ sinh đó hoặc bạn có thể thỏa thuận với UBND xã nên di dời việc đào hầm lùi ra một khoảng cách an toàn tính từ giếng của bạn.

Thứ hai: Căn cứ Điều 7 Nghị định 167/2013/NĐ-CP  về vi phạm quy định về giữ gìn vệ sinh chung:

“1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không thực hiện các quy định về quét dọn rác, khai thông cống rãnh trong và xung quanh nhà ở, cơ quan, doanh nghiệp, doanh trại gây mất vệ sinh chung; 

b) Đổ nước hoặc để nước chảy ra khu tập thể, lòng đường, vỉa hè, nhà ga, bến xe, trên các phương tiện giao thông nơi công cộng hoặc ở những nơi khác làm mất vệ sinh chung;

c) Tiu tiện, đại tiện ở đường phố, trên các lối đi chung ở khu công cộng và khu dân cư;

d) Đgia súc, gia cầm hoặc các loại động vật nuôi phóng uế ở nơi công cộng;

đ) Lấy, vận chuyển rác, chất thải bằng phương tiện giao thông thô sơ trong thành phố, thị xã để rơi vãi hoặc không đảm bảo vệ sinh;

e) Nuôi gia súc, gia cầm, động vật gây mất vệ sinh chung ở khu dân cư.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đổ, ném chất thải, chất bẩn hoặc các chất khác làm hoen bẩn nhà ở, cơ quan, trụ sở làm việc, nơi sản xuất, kinh doanh của người khác;

b) Tự ý đốt rác, chất thải, chất độc hoặc các chất nguy hiểm khác khu vực dân cư, nơi công cộng;

c) Đổ rác, chất thải hoặc bất cứ vật gì khác vào hố ga, hệ thống thoát nước công cộng, trên vỉa hè, lòng đường;

d) Đrác, chất thải, xác động vật hoặc bất cứ vật gì khác mà gây ô nhiễm ra nơi công cộng hoặc chỗ có vòi nước, giếng nước ăn, ao, đầm, hồ mà thường ngày nhân dân sử dụng trong sinh hoạt làm mất vệ sinh.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường đối với hành vi quy định tại Điểm b, c, d, đ, e Khoản 1 và Điểm b, d Khoản 2 Điều này;

b) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi quy định tại Điểm a, c Khoản 2 Điều này.”

Như vậy, trường hợp này UBND xã không có hành vi vi phạm quy định vệ sinh chung, vì vậy nếu có căn cứ UBND xã không tôn trọng quy tắc xây dựng,có khả năng gây ô nhiễm cho nguồn nước nhà bạn thì bạn có thể  khiếu nại lên Sở Tài nguyên và Môi trường hoặc Trung tâm y tế dự phòng cấp Tỉnh để xem xét buộc ngừng việc thi công xây dựng nhà vệ sinh đó hoặc bạn có thể thỏa thuận với UBND xã nên di dời việc đào hầm lùi ra một khoảng cách an toàn tính từ giếng của bạn.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.     

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Bị lừa chuyển tiền qua tài khoản ngân hàng có lấy lại được không?

Khi phát hiện mình bị lừa chuyển tiền, cần lập tức báo cáo sự cố cho ngân hàng của bạn và thông báo rằng bạn đã bị lừa đảo và chuyển tiền vào tài khoản không đúng. Cung cấp cho họ tất cả các chi tiết liên quan đến giao dịch, bao gồm ngày, giờ, số tiền chuyển và thông tin tài khoản...

Mức phạt vi phạm hợp đồng mới nhất

Khoản 2 Điều 468 Bộ luật dân sự 2015 quy định: “Mức phạt vi phạm do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp luật liên quan có quy định...

Ai được quyền kiểm tra giấy phép xây dựng?

Giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư để xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, di dời công...

Dân phòng có được bắt xe không?

Đội dân phòng là tổ chức gồm những đối tượng tham gia phòng cháy và chữa cháy, giữ gìn an ninh trật tự tại nơi cư...

Đội dân phòng có chức năng gì?

Luật phòng cháy chữa cháy quy định tại mỗi thôn, tổ dân phố phải thành lập 1 Đội dân phòng, được biên chế từ 10 đến 30 đội viên. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm quyết định việc thành lập, quản lý hoạt động đối với lực lượng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi