Luật Hoàng Phi Dịch vụ công ty Giấy phép Công Bố Mỹ Phẩm Nhập Khẩu Từ Cộng Hòa Séc Có Bắt Buộc Không?

Công Bố Mỹ Phẩm Nhập Khẩu Từ Cộng Hòa Séc Có Bắt Buộc Không?

Công bố mỹ phẩm nhập khẩu từ Cộng hòa Séc là thủ tục không thể thiếu để đưa mỹ phẩm ra lưu thông hợp pháp trên thị trường. Vậy nếu không thực hiện thủ tục này sẽ bị xử phạt như thế nào? Luật Hoàng Phi sẽ giúp quý khách hàng giải đáp trong bài viết sau đây.

Sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu từ Cộng hòa Séc đang ngày càng chiếm lĩnh thị trường tiêu thụ tại Việt Nam. Khi nhập khẩu mỹ phẩm về các doanh nghiệp cần tiến hành thủ tục công bố mỹ phẩm. Đây là thủ tục mang tính bắt buộc, yêu cầu mọi tổ chức, doanh nghiệp phải tiến hành trước khi thực hiện hoạt động kinh doanh buôn bán. Trường hợp cố tình không thực hiện công bố mỹ phẩm nhập khẩu từ Cộng hòa Séc sẽ bị xử phạt theo quy định.

Không công bố mỹ phẩm nhập khẩu từ Cộng hòa Séc bị xử phạt thế nào? 

Theo quy định của Thông tư 06/2011/TT-BYT thì công bố mỹ phẩm là việc làm bắt buộc các chủ thể lưu thông mỹ phẩm phải thực hiện. Vậy, không thực hiện công bố mỹ phẩm sẽ bị xử phạt như thế nào?

Các chủ thể có chịu trách nhiệm đưa sản phẩm mỹ phẩm lưu thông trên thị trường không thực hiện công bố mỹ phẩm sẽ bị phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng (Điểm b Khoản 1 Điều 48 Nghị định 176/2013/NĐ-CP).

Nếu các chủ thể có trách nhiệm đưa sản phẩm mỹ phẩm lưu thông trên thị trường có thực hiện công bố mỹ phẩm nhưng kê khai không trung thực các nội dung cam kết trong phiếu công bố mỹ phẩm thì cũng bị phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng (Điểm a Khoản 1 Điều 48 Nghị định 176/2013/NĐ-CP).

Ngoài ra, các chủ thể bị phạt tiền khi thực hiện các hành vi sau đây:

– Thay đổi nội dung sau khi công bố sản phẩm mỹ phẩm nhưng chưa được chấp nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

– Kinh doanh mỹ phẩm có công thức không đúng với hồ sơ công bố đã được duyệt.

Công bố mỹ phẩm nhập khẩu từ Cộng hòa Séc tại Luật Hoàng Phi

Luật Hoàng Phi là một trong những đơn vị cung cấp dịch vụ công bố mỹ phẩm hàng đầu tại Việt Nam. Chúng tôi sẽ giúp quý khách hàng đơn giản hóa thủ tục, quy trình công bố mỹ phẩm.

Các công việc mà chúng tôi sẽ thực hiện trong quá trình cung cấp dịch vụ bao gồm:

công bố mỹ phẩm nhập khẩu từ Cộng hòa Séc

Tư vấn các vấn đề pháp lý liên quan đến công bố mỹ phẩm trước khi thực hiện thủ tục công bố:

– Tư vấn về các điều kiện để thực hiện công bố mỹ phẩm;

– Tư vấn về thủ tục xin giấy phép công bố mỹ phẩm;

– Tư vấn chuẩn bị hồ sơ, tài liệu để thực hiện công bố mỹ phẩm;

– Tư vấn và giải đáp thắc mắc về các vấn đề khác có liên quan.

Kiểm tra, đánh giá tính hợp pháp của giấy tờ, tài liệu mà quý khách hàng cung cấp:

– Trên cơ sở tài liệu mà quý khách hàng cung cấp, chúng tôi sẽ kiểm tra về tính hợp pháp và sự phù hợp với yêu cầu thực hiện công việc;

– Hướng dẫn hoàn thiện các giấy tờ nước ngoài sao cho phù hợp với quy định của pháp luật;

– Thực hiện dịch thuật, công chứng, hợp pháp hóa lãnh sự tài liệu, giấy tờ có liên quan theo yêu cầu của Quý khách hàng.

Hoàn thiện hồ sơ và nộp hồ sơ tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền tiếp nhận và xử lý:

– Sau khi ký hợp đồng dịch vụ, chúng tôi sẽ hoàn thiện hồ sơ công bố mỹ phẩm nhập khẩu từ Cộng hòa Séc cho quý khách hàng;

– Đại diện quý khách hàng nộp hồ sơ công bố mỹ phẩm tại Cục Quản lý dược của Bộ Y tế;

– Theo dõi tiến trình xử lý hồ sơ và làm các công việc cần thiết theo yêu cầu của chuyên viên phụ trách hồ sơ;

– Nhận kết quả từ Cục và bàn giao lại cho Quý khách hàng lưu giữ;

– Khiếu nại quyết định từ chối cấp số phiếu tiếp nhận (nếu có).

Tư vấn quý khách sau khi công bố mỹ phẩm:

– Chúng tôi sẽ hướng dẫn quý khách hàng danh mục hồ sơ PIF từ nhà sản xuất để hoàn thiện hồ sơ hậu kiểm.

– Hướng dẫn ghi nhãn hàng hóa theo quy định.

– Hỗ trợ các vấn đề khác phát sinh trong quá trình hoạt động kinh doanh.

Trên đây là chia sẻ của chúng tôi về công bố mỹ phẩm nhập khẩu từ Cộng hòa Séc. Quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc hay có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ cho chúng tôi:

– Hotline: 096.1981.886 – 0981.378.999

– Liên hệ ngoài giờ hành chính: 0981.378.999

– Email: lienhe@luathoangphi.vn

Các dịch vụ tiêu biểu khác:

giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng

đăng ký mã vạch

giấy phép mạng xã hội

công bố mỹ phẩm

Đánh giá bài viết:

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN TRỰC TIẾP HOẶC YÊU CẦU BÁO GIÁ

QUÝ KHÁCH GỌI: 0981.378.999 – 0981.393.686 (HỖ TRỢ 24/7)

—————–*****——————-

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE HOẶC BẠN CÓ THỂ CLICK VÀO Ô SAU ĐÂY ĐỂ ĐƯỢC HỖ TRỢ