Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Bảo hiểm xã hội Có sổ tạm trú có được mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình không?
  • Thứ năm, 14/09/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 2703 Lượt xem

Có sổ tạm trú có được mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình không?

Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Đà Nẵng, gia đình tôi có sổ tạm trú tại đây, vậy tôi muốn tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình thì có sổ tạm trú có được chấp nhận không?

Câu hỏi:

Tôi có một câu hỏi muốn nhận được sự tư vấn như sau: tôi hiện nay đang sinh sống và làm việc tại Đà Nẵng, nhưng đây là nơi tôi đăng kí tạm trú, gia đình tôi đã được chuyển hết về Đà Nẵng bao gồm vợ, con, bố, mẹ tôi. Tôi muốn mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình nhưng không biết có sổ tạm trú thì có được mua hay không? xin hãy tư vấn giúp tôi!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn pháp luật của Công ty Luật Hoàng Phi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn và trợ giúp bạn như sau:

Từ khi Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 có hiệu lực. Bảo hiểm y tế đã trở thành hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của pháp luật để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện. Cũng từ việc thay đổi thành hình thức bảo hiểm bắt buộc nên pháp luật cũng có nhiều quy định mới về đối tượng đăng ký bảo hiểm, mức đóng,…

Có sổ tạm trú có được mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình không?

Có sổ tạm trú có được mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình không?

Hộ gia đình là một trong những đối tượng mới khi tham gia bảo hiểm y tế. Điều 7 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 có quy định về đối tượng này như sau: “Hộ gia đình tham gia bảo hiểm y tế (sau đây gọi chung là hộ gia đình) bao gồm toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú”. Khi tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình, những người tham gia sẽ được hưởng một số quyền và lợi ích nhất định ví dụ như: Mức đóng bảo hiểm được giảm dần từ thành viên thứ hai trở đi, do đó, mức đóng sẽ có nhiều ưu đãi hơn so với cá nhân đóng bảo hiểm thông thường.

Để tham gia bảo hiểm y tế với tư cách là hộ gia đình, những người tham gia phải là những người có tên trong sổ hộ khẩu, hoặc những người có tên trong sổ tạm trú, được quy định tại Quyết định 959/QĐ-BHXH Quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế, trong đó quy định về đóng bảo hiểm xã hội theo hộ gia đình như sau:

“Điều 17. Đối tượng tham gia BHYT

5, Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình bao gồm:

5.1. Toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;

5.2. Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều này.”

Do đó, theo quy định này thì bạn sẽ được tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình,có sổ tạm trú thì vẫn được tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình. Tuy nhiên, trừ các đối tượng như sau dù có tên trong sổ tạm trú thì vẫn không được tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình:

– Nhóm do người lao động và đơn vị đóng

– Nhóm do t chức BHXH đóng

– Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

– Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

Theo đó thì nếu bạn là người lao động thì bảo hiểm y tế sẽ do người lao động đóng, tuy nhiên những người trong gia đình bạn vẫn được tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình.

Tóm lại, những người trong gia đình bạn có sổ tạm trú tại Đà Nẵng thì vẫn được đăng kí tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thủ tục làm chế độ nghỉ chăm con ốm đau mới nhất

Chế độ nghỉ chăm con ốm đau là một quyền lợi của người lao động khi phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau. Người lao động được hưởng tiền bảo hiểm xã hội trong thời gian nghỉ chăm con ốm theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội...

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không?

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không? Quý vị hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua nội dung bài viết sau...

Người sử dụng lao động phải trả những chi phí nào cho người bị tai nạn lao động?

Nếu người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội, thì ngoài việc phải bồi thường, trợ cấp theo quy...

Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động thì có được nhận thêm trợ cấp khuyết tật không?

Người khuyết tật thuộc đối tượng được hưởng nhiều chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội cùng loại chỉ được hưởng một chính sách trợ giúp cao...

Khám dịch vụ có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Đối với các dịch vụ không được chỉ định theo yêu cầu chuyên môn hoặc không thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế: Người bệnh tự chi trả toàn bộ chi phí các dịch vụ...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi