Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Dân sự Chia mảnh đất mà không có di chúc
  • Thứ năm, 09/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 814 Lượt xem

Chia mảnh đất mà không có di chúc

Ông tôi mất không để lại di chúc để lại 1 mảnh đất. Các cô của tôi hiện đang sinh sống trên mảnh đất mà bố tôi không ở đó. Xin hỏi như vậy có hợp pháp không

Câu hỏi:  

Ông bà nội tôi đã mất cách đây 10 năm. Vừa qua tôi được biết mảnh đất mà các cô tôi đang ở đã được cấp sổ đỏ là mảnh đất mà ông tôi để lại. Mà ông tôi không để lại di chúc. Ông tôi có 3 người con là bố tôi và 2 cô tôi. Xin hỏi luật sư bố tôi có được hưởng phần thừa kế nào không? Việc các cô được cấp sổ đỏ như vậy có hợp lý không?

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

–  Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015, thì mảnh đất mà ông bà bạn để lại sẽ được chia theo pháp luật, tức là chia theo thứ tự hàng thừa kế. Cụ thể: 

–  Căn cứ vào điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

Trong trường hợp này, bố bạn và 2 cô của bạn sẽ được chia bằng nhau (vì cùng ở hàng thừa kế thứ nhất). 

Dưới đây chúng tôi xin đưa ra các trường hợp các cô của bạn không vi phạm pháp luật để tham khảo như sau:

+ Bố bạn từ chối nhận di sản hoặc thuộc các trường hợp không được hưởng di sản theo quy định tại Điều 621 Bộ luật Dân sự 2015.

+ Tại Khoản 2 Điều 662 Bộ luật Dân sự 2015, những người thừa kế có thể phân chia di sản bằng hiện vật hoặc nếu không chia bằng hiện vật thì những người thừa kế có thể thỏa thuận về việc định giá hiện vật và thỏa thuận về người nhận hiện vật. Trong trường hợp trên, có thể bố bạn và các cô của bạn đã có thỏa thuận về việc ai nhận hiện vật (mảnh đất), ai nhận giá trị tương đương với phần di sản được chia. Nếu sự việc diễn ra như vậy và các cô của bạn là người nhận mảnh đất và trả cho bố bạn phần tương đương với giá trị diện tích đất mà bố bạn được hưởng thì việc các cô của bạn xây nhà và được cấp sổ đỏ là đúng pháp luật.

+ Sau khi nhận thừa kế theo pháp luật tức là bố bạn đã được nhận một phần mảnh đất mà bố bạn lại làm thủ tục tặng cho phần đất mình được hưởng cho các cô của bạn.

Như vậy, để có thêm thông tin và căn cứ khẳng định việc phân chia di sản có trái pháp luật hay không bạn nên hỏi lại bố mẹ bạn về quá trình, thủ tục chia thừa kế đã diễn ra như thế nào rồi đối chiếu với các trường hợp trên để xem xét tính đúng pháp luật trong trường hợp này.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VN LUT MIN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Mua nhà vi bằng có làm sổ hồng được không?

Vi bằng không có giá trị thay thế cho hợp đồng được công chứng, chứng thực. Việc mua nhà bằng cách lập vi bằng là không Đúng với quy định của pháp...

Vi bằng nhà đất có giá trị bao lâu?

Hiện nay, pháp luật không có quy định về thời hạn giá trị sử dụng của vi bằng. Tuy nhiên, bản chất khi lập vi bằng được hiểu lập là để ghi nhận sự kiện, hành vi có thật bởi chủ thể có thẩm quyền do Nhà nước quy định và được đăng ký tại Sở Tư...

Mua xe trả góp có cần bằng lái không?

Với hình thức mua xe trả góp, người mua có thể dễ dàng sở hữu một chiếc xe mà không cần có sẵn quá nhiều...

Không có giấy phép lái xe có đăng ký xe được không?

Theo quy định pháp luật hiện hành, người mua xe hoàn toàn có quyền thực hiện các thủ tục đăng ký xe máy và pháp luật cũng không quy định bất kỳ độ tuổi cụ thể nào mới có thể được đứng tên xe. Do vậy, Ngay cả khi bạn chưa có bằng lái, bạn vẫn có thể thực hiện đăng ký xe bình...

Phí công chứng hợp đồng thuê nhà hết bao nhiêu tiền?

Theo quy định của Luật Nhà ở năm 2014 thì việc thuê nhà bắt buộc phải lập thành hợp đồng nhưng không bắt buộc phải công chứng, chứng thực trừ khi các bên có nhu...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi