Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Bị hủy bỏ đăng ký thường trú phải làm thế nào?
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 2285 Lượt xem

Bị hủy bỏ đăng ký thường trú phải làm thế nào?

Tôi được thông báo đã đăng ký thường trú sai và bị hủy bỏ đăng ký thường trú. Vậy, chúng tôi phải làm gì để đăng ký thường trú lại?

 

Câu hỏi:

Tháng trước tôi có đi làm đăng ký thường trú cho tôi, chồng tôi và con gái tại Hà Nội vì tôi đã mua được nhà tại đây. Tôi đến cơ quan Công an hỏi thì họ hướng dẫn cho tôi thủ tục đăng ký thường trú và cáp sổ hộ khẩu, sau đó tôi đã nhận được sổ hộ khẩu gia đình. Nhưng được 1 tuần sau thì cơ quan Công an gọi điện cho tôi và nói rằng họ đã cấp sai cho gia đình tôi vì chúng tôi chưa đăng ký tạm trú tại Hà Nội từ 2 năm trở lên, vì vậy đăng ký thường trú của gia đình tôi đã bị hủy bỏ và vợ chồng tôi chỉ có thể đăng ký tạm trú. Xin hỏi cơ quan công an nói vậy có đúng không?

Bị hủy bỏ đăng ký thường trú phải làm thế nào?

Trả lời:

Với câu hỏi thuộc lĩnh vực hỏi đáp dân sự của chị, Luật Hoàng Phi xin được tư vấn cho chị như sau:

Thứ nhất: Hủy đăng ký thường trú trong trường hợp nào?

Theo quy định tại Điều 37 Luật cư trú năm 2006 sửa đổi bổ sung năm 2013:

“Trường hợp cơ quan, người có trách nhiệm thực hiện việc đăng ký thường trú, tạm trú không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng và điều kiện theo quy định của Luật này thì thủ trưởng cơ quan quản lý cư trú cấp trên trực tiếp có trách nhiệm huỷ bỏ việc đăng ký đó. Căn cứ quyết định của cơ quan có thẩm quyền, cơ quan đã đăng ký thường trú, tạm trú có trách nhiệm thực hiện việc xoá đăng ký thường trú, tạm trú; cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú, tạm trú trước đó phải đăng ký lại”

Vì thành phố Hà Nội là một trong các thành phố trực thuộc trung ương của Việt Nam. Với trường hợp của chị, muốn đăng ký thường trú, có sổ hộ khẩu tại thành phố trực thuộc trung ương thì phải đáp ứng điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều 20 Luật cư trú như sau:

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

Như vậy, mặc dù chị có nhà ở hợp pháp tại Hà Nội, thế nhưng thời gian tạm trú của gia đình chị chưa đủ 2 năm trở lên, do đó chưa đủ điều kiện để đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương. Cơ quan Công an tiến hành đăng ký thường trú đã cấp sai cho gia đình chị và sẽ bị hủy bỏ.

Thứ hai: Thủ tục đăng ký thường trú

Gia đình chị đã có chỗ ở hợp pháp, tuy nhiên lại không thuộc trường hợp nào quy định tại Điều 20 Luật cư trú, nên chưa thể đăng ký thường trú được. Vì vậy, để có thể đăng ký thường trú thì trước hết gia đình chị cần đăng ký tạm trú tại cơ quan Công an phường nơi gia đình chị đang cư trú, sau 2 năm đăng ký thường trú thì gia đình chị có thể tiến hành đăng ký thường trú theo quy định của pháp luật.

Chị có thể tham khảo thủ tục đăng ký tạm trú và đăng ký thường trú.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi