Trang chủ » Bảo hiểm » Tư vấn luật bảo hiểm » Tư vấn về thanh toán bảo hiểm y tế trái tuyến qua tổng đài 1900 6557

Tư vấn về thanh toán bảo hiểm y tế trái tuyến qua tổng đài 1900 6557

(Cập nhật: 07/10/2018 | 14:37)

Trên thẻ bảo hiểm y tế có ghi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu nhưng hiện tại lại khám chữa bệnh ở nơi khác. Vậy có được bảo hiểm y tế chi trả không ?

 

Bệnh viện khám chữa bệnh được chia thành 4 tuyến: xã, huyện, tỉnh và trung ương. Và thực tế, hầu hết thẻ bảo hiểm y tế của mọi người thông thường có nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là tuyến xã hoặc huyện, và rất ít thẻ bảo hiểm y tế có nơi khám chữa bệnh ban đầu là tỉnh, trung ương. Do đó, nhiều người muốn được điều trị ở tuyến tỉnh hay trung ương buộc phải khám trái tuyến nếu như không có giấy chuyển tuyến của cơ sở khám chữa bệnh ban đầu. Hiện nay, khi khám đúng tuyến, những bệnh nhân sẽ được hưởng 80% chi phí khám chữa bệnh. Nhưng khám lên các tuyến cao hơn và theo hình thức khám trái tuyến thì mức hưởng sẽ thấp hơn. Sau đây, TỔNG ĐÀI TƯ VẤN BẢO HIỂM Y TẾ 1900 6557 sẽ tư vấn cho quý khách hàng biết được mức hưởng bảo hiểm y tế khi khám trái tuyến.

Tư vấn về thanh toán bảo hiểm y tế trái tuyến qua tổng đài 1900 6557

Tư vấn quyền lợi bảo hiểm y tế trái tuyến, gọi: 1900 6557

Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 được sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định:

“3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016″.

Tư vấn về thanh toán bảo hiểm y tế trái tuyến qua tổng đài 1900 6557

Như vậy, khi đi khám trái tuyến, người bệnh vẫn có thể được hưởng chi phí. Hiện nay, người bệnh khi điều trị trái tuyến tại tuyến huyện đều được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh, điều trị nội trú tại tuyến tỉnh được hưởng 60% chi phí, và tuyến trung ương thì được hưởng 40% chi phí. Chi phí khám chữa bệnh phải tuân theo nguyên tắc mức hưởng tại khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014.

Tư vấn về thanh toán bảo hiểm y tế trái tuyến qua tổng đài 1900 6557

HƯỚNG DẪN CÁCH KẾT NỐI VỚI TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT: 1900 6557

Để được các chuyên viên và luật sư của chúng tôi tư vấn, giải đáp thắc mắc liên quan nêu trên, khách hàng chỉ cần nhấc máy điện thoại và gọi tới TỔNG ĐÀI TƯ VẤN: 1900 6557 và làm theo hướng dẫn theo lời chào trong Tổng đài.

Lưu ý:

– Khách hàng có thể dùng điện thoại cố định hoặc di động và không cần nhập mã vùng điện thoại khi gọi tới TỔNG ĐÀI: 1900 6557

– Thời gian làm việc của TỔNG ĐÀI: 1900 6557 bắt đầu từ 8h sáng đến 10h tối tất cả các ngày trong tuần.

Chúng tôi hy vọng việc triển khai kênh tư pháp luật trực tuyến qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN 1900 6557 sẽ hỗ trợ và giúp khách hàng giải đáp những thắc mắc của mình.