Luật Hoàng Phi Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn đòi lại tiền đặt cọc trong hợp đồng thuê nhà

Tư vấn đòi lại tiền đặt cọc trong hợp đồng thuê nhà

Tôi có kí kết một hợp đồng thuê nhà với chủ nhà trọ, thời hạn là 1 năm. Trong hợp đồng có thỏa thuận là nếu tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng thì sẽ không nhận được nhận lại tiền đặt cọc. Vì lý do cá nhân, tôi không thể thuê trọ nữa, tôi đã báo trước cho chủ nhà và xin nhận lại tiền đặt cọc. Chủ nhà không đồng ý. Tôi có thỏa thuận miệng với chủ nhà nếu tìm được người thuê nhà mới thì sẽ được nhận lại tiền đặt cọc. Tuy nhiên, khi tìm được thì chủ nhà chỉ trả tiền công cho tôi. Tôi có được kiện đòi lại tiền đặt cọc không?

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư! Tôi tên là Minh, là một sinh viên. Tôi có một vấn đề xin được tư vấn như sau:

Vào ngày 1/6/2015, tôi và bạn tôi có ký hợp đồng thuê nhà với Anh Hùng, thời hạn thuê nhà là 1 năm, tiền đặt cọc là 2 triệu đồng. Trong hợp đồng có ghi nếu bên B (tức tôi) đơn phương hủy hợp đồng thì sẽ không được lấy lại phí đầu tư và tiền đã đặt cọc. Tuy nhiên, đến ngày 25/12/2015, do tôi đăng ký đi học thêm nên tôi phải chuyển nhà đến gần trường để tiện cho việc đi lại. Tôi đã thông báo với chủ nhà là hết tháng sẽ trả lại nhà. Một tuần sau, tôi trả lại nhà và xin nhận lại tiền đặt cọc nhưng chủ nhà không đồng ý với lí do đã có thỏa thuận trong hợp đồng là không được trả lại tiền. Sau đó tôi có thỏa thuận miệng với chủ nhà là nếu tôi tìm được người khác thuê nhà thì chủ nhà sẽ trả lại tiền đặt cọc cho tôi và đã được chủ nhà chấp nhận. Ngày 15/1/2016, tôi đã giới thiệu được người khác thuê nhà xong chủ nhà không trả lại tiền đặt cọc cho tôi mà chỉ đồng ý trả cho tôi 1 triệu đồng tiền công. Như vậy, trường hợp này tôi có thể kiện để đòi tiền đặt cọc không?

 Trả lời:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Hoàng Phi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo như bạn trình bày, thì giữa bạn và anh Hùng (chủ nhà trọ) đã kí với nhau một hợp đồng thuê nhà trọ, thời hạn là 1 năm, từ ngày 1/6/2015 đến ngày 1/6/2016. Theo hợp đồng thì bạn phải đặt cọc trước 2 triệu đồng và hai bên đã thỏa thuận nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng thì sẽ không được nhận lại phí đầu tư và tiền đã đặt cọc.

Tuy nhiên, vì lý do cá nhân là bạn đi học thêm nên phải chuyển chỗ trọ, do vậy không thể tiếp tục hợp đồng thuê nhà với anh Hùng. Sau khi thông báo với chủ nhà được một tuần thì bạn trả lại nhà và xin nhận lại tiền đặt cọc nhưng phía chủ nhà không đồng ý vì thỏa thuận giữa hai bên trong hợp đồng quy định là không được nhận lại tiền nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng.

Do vậy, trường hợp này, chủ nhà không thực hiện trả lại tiền cho bạn là có căn cứ dựa trên thỏa thuận trong hợp đồng thuê trọ. Sau đó, bạn đã thỏa thuận miệng với bên chủ nhà là anh Hùng rằng nếu bạn giới thiệu được người thuê nhà thì sẽ được trả lại tiền đặt cọc. Tuy nhiên khi giới thiệu được người thuê nhà thì bên phía chủ nhà không hoàn lại tiền đặt cọc cho bạn mà chỉ trả tiền công là 1 triệu đồng.

Căn cứ theo quy định tại Điều 328 Bộ luật dân sự 2015, đặt cọc được hiểu là:

Điều 328. Đặt cọc

1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì nếu như hai bên không có thỏa thuận nào khác, thì khi bên đặt cọc (bạn) từ chối việc thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc sẽ thuộc về bên nhận cọc (chủ nhà trọ). Bên cạnh đó, trong hợp đồng thuê nhà mà hai bên đã giao kết với nhau đã quy định rõ nếu bên B (bạn) đơn phương chấm dứt hợp đồng thì sẽ không thể được nhận lại tiền đặt cọc. Do vậy, trường hợp này, khi bạn chưa hết thời hạn thuê nhà là 1 năm mà chấm dứt hợp đồng thuê nhà thì chủ nhà là anh Hùng sẽ không phải trả lại tiền đặt cọc cho bạn.

Đối với trường hợp hai bên thỏa thuận miệng với nhau là nếu bạn tìm được người thuê nhà mới cho chủ nhà thì sẽ được trả lại tiền đặt cọc. Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định 163/2006/NĐ-CP của Chính phủ về giao dịch bảo đảm quy định Hiệu lực của giao dịch bảo đảm như sau:

“1. Giao dịch bảo đảm được giao kết hợp pháp có hiệu lực kể từ thời điểm giao kết, trừ các trường hợp sau đây:

a) Các bên có thỏa thuận khác;

b) Cầm cố tài sản có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản cho bên nhận cầm cố;

c) Việc thế chấp quyền sử dụng đất, quyền sử dụng rừng, quyền sở hữu rừng sản xuất là rừng trồng, tàu bay, tàu biển có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký thế chấp;

d) Giao dịch bảo đảm có hiệu lực kể từ thời điểm công chứng hoặc chứng thực trong trường hợp pháp luật có quy định”.

Theo quy định mới nhất tại Bộ luật dân sự 2015 thì không đề cập đến hình thức xác lập giao dịch đặt cọc là có bắt buộc phải lập thành văn bản, được công chứng, chứng thực hay không. Nên trong trường hợp này, nếu như hai bên đã thỏa thuận miệng với nhau rằng khi bạn giới thiệu được người thuê nhà cho chủ nhà trọ thì sẽ được nhận lại tiền đặt cọc, thì bên chủ nhà có nghĩa vụ thực hiện đúng quy định mà hai bên đã thỏa thuận. Tuy nhiên, vì đây là thỏa thuận miệng, không có người làm chứng hay nên nó không có giá trị ràng buộc về mặt pháp lý như được lập thành văn bản, do vậy trường hợp này bạn cũng sẽ rất khó khăn để đòi lại tiền đặt cọc, bởi trên thực tế việc đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà của bạn đã được quy định cụ thể trong hợp đồng, do vậy chủ nhà hoàn toàn có cơ sở pháp lý để căn cứ vào đó mà không trả lại tiền đặt cọc cho bạn.

>>>>> Tham khảo: Mẫu hợp đồng thuê nhà

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

Lưu ý: Nội dung tư vấn nêu trên chỉ mang tính chất tham khảo

Để được Tư vấn trực tiếp, Quý khách vui lòng Gọi: 1900.6557

——————*****——————

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE – TƯ VẤN – GIẢI ĐÁP CÁC THẮC MẮC

1900 6557“Một cuộc gọi, mọi vấn đề”

 

 

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Sàm sỡ là gì? Sàm sỡ bị xử phạt như thế nào?

Sàm sỡ là hành vi dùng lời nói; hoặc cử chỉ với mục đích quấy rối tình dục ;hoặc làm nhục người khác; xâm phạm đến quyền được bảo hộ sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác. Khác với hành vi dâm ô; hành vi sàm sỡ không bao gồm hành vi có tính chất kích thích nhục dục, dục...

Cách tính lương ngày nghỉ bù lễ 2022

Khi có thắc mắc về Cách tính lương ngày nghỉ bù lễ 2022, Quý độc giả có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Thời gian thay đổi nguyện vọng Đại học 2022

Thí sinh cần tìm hiểu kỹ thông tin tuyển sinh của các cơ sở đào tạo trên đề án tuyển sinh của cơ sở đào tạo và thực hiện các quy định của cơ sở đào tạo về điều kiện, hồ sơ, quy trình, thời gian dự...

Cách tính lương ngày lễ theo luật mới 2022

Vào những ngày lễ, tết, người lao động có quyền nghỉ. Trường hợp người lao động làm việc vào những ngày này được xác định là làm thêm bởi theo khoản 1 Điều 107 Bộ luật lao động, thời gian làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường theo quy định của pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc nội quy lao...

Sau khi biết điểm có được đổi khối thi không 2022?

Khối thi là những cách thức thi được các thí sinh thi đại học lựa chọn để có thể ứng tuyển vào các trường đại học, cao đẳng, trung...

Cục Cảnh sát giao thông có gọi điện thông báo phạt nguội không?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp làm rõ: Cục Cảnh sát giao thông có gọi điện thông báo phạt nguội...

Nhận được điện thoại thông báo vi phạm giao thông có phải lừa đảo?

Nhận được điện thoại thông báo vi phạm giao thông có phải lừa đảo? khi có thắc mắc trên, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ trong bài viết này của chúng...

Thí sinh được đăng ký bao nhiêu nguyện vọng 2022?

Các thí sinh đăng ký xét tuyển chủ yếu bằng hình thức trực tuyến tại Cổng dịch vụ công quốc gia hoặc Cổng thông tin tuyển sinh của Bộ Giáo dục và Đào...

Không nhận được thông báo phạt nguội phải làm sao?

Phạt nguội là hình thức xử phạt người tham gia giao thông có hành vi vi phạm luật giao thông đường bộ, được ghi thu hình ảnh, video thông qua hệ thống camera của tổ chức, cá nhân được lắp đặt trên các tuyến đường cao tốc, quốc...

Có được đổi nguyện vọng sau khi biết điểm 2022

Theo quy định hiện hành thí sinh được thay đổi nguyện vọng sau khi biết điểm, tuy nhiên mỗi thí sinh được điều chỉnh đăng ký xét tuyển tối đa 03 lần trong thời gian quy định và chỉ được thực hiện theo phương thức trực...

Cách tính lương ngày lễ trùng ngày chủ nhật 

Lương ngày lễ là số tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động trong những ngày nghỉ lễ, tết theo quy định của pháp luật, tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động những ngày nghỉ lễ, tết là tiền lương theo hợp đồng lao động tại thời điểm người lao động nghỉ lễ,...

Tống tiền qua Shopee phạt thế nào?

Hành vi tống tiền là những hành vi sử dụng các phương tiện; cách thức khác nhau để uy hiếp tinh thần của người có trách nhiệm về tài sản; hoặc bằng những thủ đoạn đe dọa sẽ dùng vũ lực; hoặc thủ đoạn khác làm cho người có trách nhiệm về tài sản lo sợ mà phải giao tài sản cho người phạm tội....

Các trường cao đẳng ở Hà Nội xét học bạ 2022

Để giảm tải sức nặng về thi cử cho các học sinh trong những năm gần đây các trường cao đẳng, đại học cũng nới lỏng hơn cho các ứng viên về việc thi cử, thay vào đó là sẽ tuyển sinh theo hình thức xét tuyển học bạ trung học phổ...

Các trường Cao đẳng TPHCM xét học bạ 2022

Xét học bạ là phương thức xét tuyển dựa vào kết quả của 3 năm học Trung học phổ thông hoặc cũng có thể dựa vào điểm số trung bình lớp 12 dựa vào tổ hợp môn xét...

Các trường cao đẳng lấy điểm thấp ở TPHCM 2022

Khi đã lựa chọn đúng ngành nghề thì việc học sẽ dễ dàng hơn cho bạn từ đó sau khi bạn đã có kiến thức cho mình bạn sẽ tìm được cho mình công việc phù, theo đó việc chọn trường và ngành học có vai trò rất quan...

Xem thêm

Hotline: 1900.6557