Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Trẻ chăn trâu có phải bồi thường ruộng bị trâu phá không?
  • Thứ ba, 26/09/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 856 Lượt xem

Trẻ chăn trâu có phải bồi thường ruộng bị trâu phá không?

Cường ném đá khiến con trâu mà Thắng đang chăn lồng lên phá ruộng nhà ông Tùng. Ai phải bồi thường phần ruộng bị phá nhà ông Tùng? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này?

 

Câu hỏi:

Do học sinh tiểu học chỉ phải học buổi sáng nên đến chiều Thắng 10 tuổi chăn trâu giúp bố mẹ. Trên đường lùa trâu về nhà, Thắng gặp Cường, bạn cùng lớp, Cường nghịch ngợm ném đá trêu con trâu nhà Thắng khiến trâu lồng lên, chạy xuống phá nát một phần ruộng lúa nhà ông Tùng. Ông Tùng có đến nhà Thắng đòi bồi thường nhưng bố Thắng không đồng ý vì cho rằng lỗi là do Cường ném đá nên trâu mới phá ruộng. Ông Tùng lại đến nhà Cường nhưng bố Cường cũng không chịu bồi thường. Trong trường hợp này, ai phải bồi thường cho ông Tùng?

Trả lời:

Chào bạn, câu hỏi của bạn Luật Hoàng Phi xin được tư vấn như sau:

Theo điều 625 Bộ luật dân sự 2005: 1. Chủ sở hữu súc vật phải bồi thường thiệt hại do súc vật gây ra cho người khác; nếu người bị thiệt hại hoàn toàn có lỗi trong việc làm súc vật gây thiệt hại cho mình thì chủ sở hữu không phải bồi thường.

2.Trong trường hợp người thứ ba hoàn toàn có lỗi làm cho súc vật gây thiệt hại cho người khác thì người thứ ba phải bồi thường thiệt hại; nếu người thứ ba và chủ sở hữu cùng có lỗi thì phải liên đới bồi thường thiệt hại.

3.Trong trường hợp súc vật bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật gây thiệt hại thì người chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật phải bồi thường;

4.Trong trường hợp súc vật thả rông theo tập quán mà gây thiệt hại thì chủ sở hữu súc vật đó phải bồi thường theo tập quán nhưng không được trái pháp luật, đạo đức xã hội.”

Như vậy có thể thấy người có lỗi trong trường hợp này là Cường nên Cường sẽ phải bồi thường thiệt hại. Tuy nhiên, Cường mới 10 tuổi nên áp dụng khoản 2 điều 606 Bộ luật dân sự 2005: cha mẹ Cường phải bồi thường toàn bộ thiệt hại nếu tài sản của cha, mẹ Cường không đủ để bồi thường mà Cường có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu. Căn cứ vào mức độ thiệt hại, các bên có thể thỏa thuận mức bồi thường.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Luật sư có được nhận hứa thưởng không?

Luật sư không được nhận hứa thưởng, không được ký hợp đồng với khách hàng trong đó có điều khoản hứa thưởng vì đây là trường hợp vi phạm điều cấm của Luật Luật sư và Bộ Quy tắc đạo đức và ứng xử nghề nghiệp luật...

Luật sư có được xăm hình, nhuộm tóc không?

Xăm hình, nhuộm tóc không phải là hành vi bị cấm theo quy định của Luật Luật sư. Việc xăm hình, nhuộm tóc không ảnh hưởng đối với những người làm và hành nghề...

Luật sư được tham gia bào chữa từ giai đoạn nào?

Người bào chữa tham gia tố tụng từ khi khởi tố bị can, Trong trường hợp bắt người theo quy định tại Điều 81 và Điều 82 của Bộ luật này thì người bào chữa tham gia tố tụng từ khi có quyết định tạm...

Luật sư có được bào chữa cho người thân không?

Luật sư sẽ là người được người bị buộc tội nhờ bào chữa hoặc cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng chủ định và được cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng tiếp nhận việc đăng ký bào...

Thời hiệu khởi kiện tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Thời hiệu khởi kiện tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất áp dụng thời hiệu theo quy định tại Điều 429 Bộ luật Dân sự 2015 là thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp hợp đồng là 03 năm, kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi