Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Tính tiền lương đi làm vào ngày Quốc Khánh như thế nào?
  • Thứ hai, 13/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1642 Lượt xem

Tính tiền lương đi làm vào ngày Quốc Khánh như thế nào?

Xin chào luật sư. Luật sư cho tôi hỏi khi đi làm thêm giờ vào ngày Quốc Khánh mùng 2/9/2016 thì tiền lương làm thêm giờ được tính như nào? Tôi xin cảm ơn

Câu hỏi:

Tên tôi là Nguyễn Minh Hoàng, tôi đang làm cho công ty cổ phần bắt đầu từ đầu năm 2024 với hợp đồng xác định thời hạn 03 năm. Công ty tôi có kế hoạch khuyến khích người lao động đi làm việc vào ngày lễ Quốc Khánh mùng 2/9. Vậy luật sư cho tôi hỏi tiền lương khi đi làm thêm vào ngày mùng 2/9 tính thế nào. Hơn nữa thứ 7 là ngày nghỉ hằng tuần của công ty?

Tham khảo: Ngày 2/9 là ngày gì?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Trong những ngày lễ, nghỉ tết người lao động được nghỉ làm việc và hưởng nguyên lương. Cụ thể theo quy định Điều 112 Bộ luật lao động 2019 về nghỉ lễ, tết:

Điều 112. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch: 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Hằng năm, căn cứ vào điều kiện thực tế, Thủ tướng Chính phủ quyết định cụ thể ngày nghỉ quy định tại điểm b và điểm đ khoản 1 Điều này.

Theo đó, đối với ngày quốc khánh (ngày 02 tháng 9) bạn được nghỉ 01 ngày và hưởng nguyên lương. Tuy nhiên, công ty bạn khuyến khích người lao động đi làm vào ngày quốc khánh thì tiền lương làm vào ngày nghỉ lễ cao hơn so với mức bình thường.

Như vậy nếu bạn đi làm thêm giờ vào ngày nghỉ Quốc Khánh thì tiền lương làm thêm giờ là 300% cộng với 100% hưởng nguyên lương = 400% tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm. Tổng tiền lương bạn được hưởng khi đi làm vào ngày 02/09/2024 là 400% lương so với ngày thường.

Còn nếu bạn làm thêm giờ vào ban đêm ngày Quốc Khánh thì mức lương được hưởng là 490%.

Ngoài ra, các công ty còn có thêm mức tiền thưởng khác thêm cho người lao động (nếu có) căn cứ vào tình hình sản xuất, kinh doanh của từng công ty cũng như kết quả làm việc của người lao động. Khoản tiền thưởng này là không bắt buộc.

>>>> Ngày quốc khánh Việt Nam là ngày nào?

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi