Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tính tiền bảo hiểm xã hội phải đóng khi lao động nghỉ hưởng thai sản?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1045 Lượt xem

Tính tiền bảo hiểm xã hội phải đóng khi lao động nghỉ hưởng thai sản?

Nhân viên nữ của công ty tôi sinh con ngày 09/02/2017 nhưng đến ngày 25/02/2017 tôi mới bảo giảm. Như vậy, số tiền bảo hiểm phải đóng của công ty tôi trong tháng 02/2017 có phải tính bao gồm nhân viên nữ sinh con kia không ?

 

Câu hỏi:

Tôi là nhân viên kế toán của công ty Bất động sản Nam Hà (Hà Nội), công ty có một trường hợp, nhân viên nữ của công ty tôi sinh con ngày 09/02/2017 nhưng đến ngày 25/02/2017 tôi mới bảo giảm. Như vậy, số tiền bảo hiểm phải đóng của công ty tôi trong tháng 02/2017 có phải tính bao gồm nhân viên nữ sinh con kia không? Mong Luật Hoàng Phi tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.

Tính tiền bảo hiểm xã hội phải đóng khi lao động nghỉ hưởng thai sản?

Tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội gọi: 1900 6557

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của anh như sau:

Khoản 2 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

“2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.”

Khoản 1.8 Điều 38 Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 06 tháng 09 năm 2015 quy định:

“1.8. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, thời gian này vẫn được tính là thời gian tham gia BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN; phải đóng BHYT docơ quan BHXH đóng.

Như vậy Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 đã quy định người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì được tính là thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội. Theo đó khi  người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì tháng người lao động và đơn vị lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội

Như thông tin chị cung cấp cho chúng tôi,  nhân viên công ty của bạn nghỉ sinh con ngày 09/02/2017 như vậy công ty của chị không phải tính cả số tiền bảo hiểm phải đóng của nhân viên nữ sinh con kia. Tuy nhiên, do công ty của chị báo giảm bảo hiểm xã hội bị muộn nên công ty chị phải giải trình được lý do báo giảm bảo hiểm xã hội muộn cho cơ quan bảo hiểm xã hội và phải được bảo hiểm xã hội xác nhận thì công ty chị mới không phải đóng bảo hiểm xã hội trong tháng 2/2017.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 1900 6557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã nào?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ thắc mắc: Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã...

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào?

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào? Khi có thắc mắc này, Quý vị đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài...

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không?

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không? Khi có thắc mắc này, Quý vị có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi