Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Tiền lương trong thời gian thử việc tính như thế nào?
  • Thứ sáu, 22/09/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1302 Lượt xem

Tiền lương trong thời gian thử việc tính như thế nào?

Người lao động thực hiện các nghĩa vụ lao động do vậy việc trả lương cho người lao động trong thời gian này là nghĩa vụ bắt buộc của người sử dụng lao động.

Quy định của pháp luật lao động về tiền lương trong thời gian thử việc

Theo quy định Điều 26 Bộ luật lao động 2019 về tiền lương trong thời gian thử việc:

Điều 26. Tiền lương thử việc

Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

Tiền lương trong thời gian thử việc tính như thế nào?

Tiền lương trong thời gian thử việc

Bình luận về quy định tiền lương trong thời gian thử việc trong Bộ luật lao động

Mặc dù trong thời gian thử việc nhưng người lao động thử việc cũng phải thực hiện các nghĩa vụ lao động, tạo ra sản phẩm, lợi nhuận… cho người sử dụng lao động tương tự như một người lao động chính thức. Vì vậy, việc trả lương cho người lao động trong thời gian này là nghĩa vụ bắt buộc của người sử dụng lao động. Tuy nhiên, dù sao đây cũng là thời gian thử thách đối với người lao động và ở một góc độ nào đó đây cũng được coi là thời gian người sử dụng lao động đào tạo cho người lao động nên mức lương người lao động được hưởng trong thời gian thử việc sẽ không được trả ngang bằng so với người lao động chính thức làm cùng công việc đó. Vì vậy, Điều 28 Bộ luật Lao động quy định tiền lương thử việc ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó. Khi áp dụng quy định này cần lưu ý các vấn đề sau đây:

(1) Mức lương theo chức danh hoặc theo công việc;

(2) Phụ cấp lương

(3) Các khoản bổ sung khác. Giả sử một người lao động đang làm chính thức được hưởng tiền lương với đầy đủ ba khoản nêu trên thì đối với người lao động thử việc, người sử dụng lao động có quyền chỉ căn cứ vào khoản

(4) Mức lương theo công việc, để xác định mức lương phải trả.

Ví dụ: theo quy định của doanh nghiệp, tiền lương trả cho công việc A là 12 triệu đồng/tháng, trong đó: (1) Mức lương chính của loại công việc đó là 7 triệu đồng; (2) Các khoản phụ cấp lương là 1,5 triệu đồng; (3) Các khoản bổ sung khác là 3,5 triệu đồng. Trong trường hợp này, người sử dụng lao động có thể trả lương cho người lao động đang làm thử công việc A với mức thấp nhất là 5,95 triệu đồng/tháng (85% của 7 triệu đồng).

–  Hai bên có thể thỏa thuận để trả lương cho người lao động cao hơn mức tối thiểu được quy định tại Điều 26 Bộ luật Lao động. Thực tế, tiền lương thử việc có thể di động từ 85% mức lương của công việc đến 100% tiền lương của công việc, tùy vào kết quả thỏa thuận của hai bên. Theo ví dụ trên thì hai bên có thể thỏa thuận tiền lương thử việc của người lao động từ 5,95 triệu đồng/tháng (85% mức lương của công việc A) đến 12 triệu đồng/tháng (100% tiền lương của công việc A). về phương diện thỏa thuận, pháp luật không cấm, mặt khác khuyến khích người sử dụng lao động trả lương cao cho người lao động.

Vì vậy, các mức quy định tại Bộ luật chỉ là hạn mức thấp nhất như là dạng “đáy” của tiền lương để từ đó dành cho các bên rộng quyền tự định đoạt.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (3 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Người lao động có được sắp xếp công việc mới khi công ty phá sản không?

Công ty phá sản sẽ dẫn tới việc chấm dứt hoạt động. Người lao động có được sắp xếp công việc mới khi công ty phá sản...

Công ty được chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp nào?

Công ty được chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp nào? Quý vị hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua bài viết...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi