Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo di chúc
  • Thứ năm, 28/09/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1966 Lượt xem

Thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo di chúc

Mẹ tôi qua đời vì bệnh hiểm nghèo. Luật sư cho tôi hỏi tôi cần làm những thủ tục gì để tôi được hưởng di sản theo di chúc? Bố tôi mất sớm, nhà tôi có 2 chị em, tôi là con út, chị tôi đã lập gia đình và tách khẩu ở riêng. Và khi làm thủ tục khai nhận di sản chị tôi có cần phải đồng ý và ký vào văn bản không?

 

Câu hỏi:

Tôi là Nguyễn Văn Nam, năm 2010, mẹ tôi có lập di chúc để lại di sản thừa kế, di chúc này đã được UBND cấp xã chứng thực, nội dung di chúc có nêu cho tôi được hưởng toàn bộ một ngôi nhà và một mảnh vườn. Toàn bộ di dản là bất động sản của mẹ tôi đều đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Năm 2013, mẹ tôi qua đời vì bệnh hiểm nghèo. Luật sư cho tôi hỏi tôi cần làm những thủ tục gì để tôi được hưởng di sản theo di chúc? Bố tôi mất sớm, nhà tôi có 2 chị em, tôi là con út, chị tôi đã lập gia đình và tách khẩu ở riêng. Và khi làm thủ tục khai nhận di sản chị tôi có cần phải đồng ý và ký vào văn bản không?

Trả lời:

Về câu hỏi của anh, Luật sư của Luật Hoàng Phi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Chương XXII, Phần thứ 4 Bộ luật dân sự 2005 về Thừa kế và pháp luật về Công chứng: Giả định di chúc do mẹ của anh lập có hiệu lực theo quy định của pháp luật, thì thủ tục cần làm để sang tên được cho anh theo những trình tự như sau:

Thứ nhất: Anh cần liên hệ với Phòng công chứng hoặc Văn phòng công chứng để tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế;

Thứ hai: Anh cần chuẩn bị các giấy tờ để lập hồ sơ khai nhận thừa kế, gồm có:

+ Giấy chứng tử của người để lại di sản;

+ Di chúc;

+ Giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà đất;

+ Chứng minh nhân dân, giấy khai sinh, hộ khẩu của người được hưởng di sản theo di chúc.

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 669 Bộ luật Dân sự 2005  về người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc gồm có:

Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

Vậy chị anh có rơi vào trường hợp đã được nêu tại Điều 669 nêu trên hay không? Nếu có thì chị anh là người được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc thì cần phải có sự đồng ý của người đó.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm về: Thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo di chúc, anh có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thời hiệu khởi kiện tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Thời hiệu khởi kiện tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất áp dụng thời hiệu theo quy định tại Điều 429 Bộ luật Dân sự 2015 là thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp hợp đồng là 03 năm, kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm...

Có được gia hạn thời gian góp vốn điều lệ công ty không?

Trong bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp giải đáp: Có được gia hạn thời gian góp vốn điều lệ công ty không? Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mức phạt chậm góp vốn điều lệ mới nhất

Chậm góp vốn điều lệ sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, đồng thời phải đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ bằng số vốn đã...

Sau 90 ngày khi thành lập công ty mà không góp đủ vốn phải làm sao?

Sau 90 ngày khi thành lập công ty mà không góp đủ vốn phải làm sao? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ dưới đây cua chúng...

Khai khống vốn điều lệ có bị xử phạt không?

Khai khống vốn điều lệ sẽ bị xử phạt tùy vào giá trị vốn điều lệ kê khai khống sẽ có mức phạt tiền tương ứng theo quy định tại Điều 47 Nghị định...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi