Trang chủ » Đất đai » Hỏi đáp luật đất đai » Sử dụng đất cảng hàng không, đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào?

Sử dụng đất cảng hàng không, đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào?

(Cập nhật: 12/10/2018 | 12:43)

Luật sư cho tôi hỏi, việc sử dụng đất cảng hàng không, sân bay dân dụng và đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào?

Câu hỏi:

Tôi là Nguyễn Văn Giang, tôi có biết Luật đất đai 2013 có quy định việc sử dụng đất cảng hàng không, sân bay dân dụng và đất xây dựng công trình ngầm. Luật sư cho tôi hỏi, việc sử dụng đất cảng hàng không, sân bay dân dụng và đất xây dựng công trình ngầm  như thế nào?

Trả lời:

Luật Hoàng Phi xin được giải đáp thắc mắc về lĩnh vực đất đai của bạn như sau:

Sử dụng đất cảng hàng không, đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào?

Sử dụng đất cảng hàng không, đất xây dựng công trình ngầm được quy định như thế nào?

Bên cạnh việc kế thừa quy định của Luật đất đai 2003 về các loại đất phi nông nghiệp, Luật đất đai 2013 còn bổ sung quy định mới về hai loại đất là: đất cảng hàng không, sân bay dân dụng và đất xây dựng công trình ngầm. Theo đó:

Đất cảng hàng không, sân bay dân dụng được quy định tại Điều 156 Luật đất đai 2013 như sau:

1. Đất phục vụ cho hoạt động hàng không dân dụng tại cảng hàng không, sân bay bao gồm:

a)    Đất xây dựng trụ sở các cơ quan quản lý nhà nước hoạt động thường xuyên tại cảng hàng không, sân bay;

b)   Đất xây dựng các hạng mục thuộc kết cấu hạ tầng cảng hàng không, sân bay gồm đất để xây dựng đường cất hạ cánh, đường lăn, sân đỗ tàu bay, cơ sở bảo đảm hoạt động bay, bảo đảm an ninh hàng không, khẩn nguy sân bay, hàng rào, đường công vụ, đường giao thông nội cảng và các công trình, khu phụ trợ khác của sân bay; .

c)    Đất xây dựng cơ sở, công trình phục vụ kinh doanh dịch vụ hàng không tại cảng hàng không, sân bay;

d)   Đất xây dựng công trình phục vụ kinh doanh dịch vụ phi hàng không.

2. Cảng vụ hàng không được ủy ban nhân dân cấp tỉnh giao đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và quy hoạch cảng hàng không, sân bay đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phục vụ hoạt động hàng không dân dụng tại cảng hàng không, sân bay được cấp cho Cảng vụ hàng không.

3. Căn cứ vào quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được cơ quan quản lý nhà nước về hàng không dân dụng phê duyệt, Cảng vụ hàng không giao đất không thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất theo quy định sau:

a)   Giao đất không thu tiền sử dụng đất đối với đất quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 156 Luật đất đai 2013;

b)   Cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm đối với đất quy định tại điểm c và điểm d khoản 1 Điều 156 Luật đất đai 2013. Việc tính tiền thuê đất, thu tiền thuê đất được thực hiện theo quy định của Luật đất đai 2013.

4.   Tổ chức, cá nhân sử dụng đất tại cảng hàng không, sân bay có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

a)   Sử dụng đất đúng mục đích; không được chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất;

b)   Được dùng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê để thế chấp tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam; được bán, cho thuê tài sản, góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê.

Đất xây dựng công trình ngầm được quy định tại Điều 161 Luật đất đai 2013:

1.  Việc sử dụng đất để xây dựng công trình ngầm phải phù hợp với quy hoạch xây dựng công trình ngầm, quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và các quy hoạch khác có liên quan đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2.  Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định giao đất, cho thuê đất để xây dựng công trình ngầm theo quy định của Chính phủ.

Việc sử dụng đất để xây dựng công trình ngầm được quy định cụ thể tại Điều 57 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP, theo đó:

Căn cứ quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch không gian xây dựng ngầm đô thị và các quy hoạch khác có liên quan được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định giao đất, cho thuê đất để xây dựng công trình ngầm theo quy định sau đây:

–    Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê đối với trường hợp sử dụng đất để xây dựng công trình ngầm nhằm mục đích kinh doanh.

–    Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất đối với trường hợp sử dụng đất để xây dựng công trình ngầm không nhằm mục đích kinh doanh.

Trường hợp sử dụng đất để xây dựng công trình ngầm theo hình thức xây dựng – chuyển giao (BT) và dự án xây dựng – kinh doanh – chuyển giao (BOT) thì việc sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Điều 54 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

Trong trường hợp cần tư vấn luật đất đai thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT  MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.