Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Nghỉ việc ngay sau khi nộp đơn xin thôi việc có đúng quy định không?
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 3251 Lượt xem

Nghỉ việc ngay sau khi nộp đơn xin thôi việc có đúng quy định không?

Tôi vừa nộp đơn xin thôi việc và chưa được công ty chấp thuận nhưng tôi đã tự ý nghỉ việc ngay sau khi nộp đơn xin thôi việc có đúng quy định không?Mong luật sư trả lời giúp tôi!

Câu hỏi:

Kính gửi Luật Hoàng Phi, tôi tên Dũng, tôi đang làm việc tại công ty TNHH Nam Anh theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, vì lý do cá nhân tôi muốn xin nghỉ việc và vừa nộp đơn xin thôi việc cho Ban lãnh đạo công ty, sau khi nhận đơn công ty chưa chấp thuận nhưng tôi đã tự ý nghỉ việc. Luật sư cho tôi hỏi, tôi xin thôi việc như vậy là có đúng quy định của pháp luật hay không? Và tôi có phải chịu trách nhiệm pháp lý gì không?

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, chúng tôi trả lời như sau:

1. Thứ nhất: Về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động:

–  Theo quy định tại khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động năm 2019 về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của Người lao động làm theo hợp đồng không xác định thời hạn được quy định như sau:

Điều 35. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

d) Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

– Căn cứ vào quy định trên, bạn làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần lý do nhưng phải đảm bảo nghĩa vụ thông báo trước cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất là 45 ngày. Nhưng bạn đã nghỉ ngay sau khi nộp đơn xin thôi việc mà không đảm bảo thời gian báo trước như trên.Vì vậy, bạn đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

2. Thứ hai: Về nghĩa vụ của bạn khi nghỉ việc ngay sau khi nộp đơn xin thôi việc mà chưa được công ty chấp thuận:

–  Theo quy định tại Điều 40 Bộ luật lao động năm 2019 về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như sau:

Điều 40. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

1. Không được trợ cấp thôi việc.

2. Phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

–  Trong trường hợp này bạn phải có nghĩa vụ bồi thường cho người sử dụng lao động theo quy định đã nêu trên.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, chị có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi